Thăm mô hình nuôi cá lồng ở Vũ Thư
Anh Chiểu chăm sóc đàn cá diêu hồng.
Mô hình nuôi cá lồng ở Việt
Anh Phạm Đình Chiểu, sinh năm 1964 trong một gia đình thuần nông ở xóm 2, xã Vũ Đoài. Anh đầu tư mua giống, san đất, đào ao, xây dựng chuồng trại, trồng cây cảnh, phát triển kinh tế theo mô hình VAC. Nghề nuôi cá lồng đến với anh như một cơ duyên trong chuyến tham quan mô hình ở sông Kinh Thầy (Hải Dương).
Tận dụng môi trường nước không ô nhiễm ở sông Hồng cùng với kinh nghiệm của một gia đình nuôi cá lâu năm, tháng 4/2012 anh Chiểu bắt đầu nuôi cá lồng. Chia sẻ với chúng tôi về những khó khăn khi thực hiện mô hình, anh cho biết: “Ban đầu mình chưa có nguồn giống và kỹ thuật nên thường xuyên phải học hỏi từ sách báo; mặt khác tiền đầu tư vào lồng bè quá lớn, giá thức ăn cho cá cao, gia đình luôn phải gồng mình lo vốn xoay vòng”.
Không nản lòng, anh làm thủ tục vay vốn ngân hàng số tiền 500 triệu đồng, kết hợp vay mượn người thân, bạn bè để đầu tư xây dựng mô hình nuôi cá lồng đạt tiêu chuẩn. Thể tích cho 1 lồng cá là 108 m3, khung lồng được làm bằng sắt hình chữ nhật, lưới bao quanh lồng dệt bằng sợi dù, phía trên có phao giữ nổi, mật độ thả bình quân mỗi lồng 1.080 con. Hiện nay, anh Chiểu đã có 20 lồng cá giống trong ao, 34 lồng cá thịt trên sông Hồng, chủ yếu nuôi cá diêu hồng, cá chép, cá lăng và các loại cá cảnh… Anh Chiểu đặc biệt quan tâm đến kỹ thuật chăm sóc cá, anh chia sẻ: “Ban đầu khi nhập cá giống về, bắt buộc phải nuôi trong lồng riêng ở ao cho cá thích nghi với môi trường. Khi cá đủ cứng cáp và khả năng đề kháng dịch bệnh mới thả ra lồng ở sông”.
Do thực hiện đúng quy trình làm lồng, chọn giống, chăm sóc cá đúng kỹ thuật nên cho hiệu quả kinh tế cao. Năm 2012, gia đình anh Chiểu đã thu trên 100 tấn cá các loại. Trung bình cá diêu hồng khi thu hoạch có trọng lượng từ 0,8 - 1 kg/con, giá bán trên thị trường 70.000đ/kg; cá lăng có trọng lượng từ 3 – 5 kg/con, giá bán 100.000đ/kg. Năm đầu thử nghiệm mô hình nuôi cá lồng, trừ các khoản chi phí gia đình anh thu lãi gần 1 tỷ đồng. Kinh tế gia đình phát triển, anh có điều kiện mua sắm các tiện nghi sinh hoạt và nuôi các con ăn học trưởng thành.
Nhờ những nỗ lực cố gắng không mệt mỏi, anh Chiểu được công nhận danh hiệu nông dân sản xuất kinh doanh giỏi cấp huyện. Năm 2012, anh còn được huyện Vũ Thư biểu dương trong phong trào thi đua “Người tốt, việc tốt báo công dâng Bác”. Không những làm giàu cho gia đình, anh Chiểu còn nhiệt tình chia sẻ những kinh nghiệm nuôi cá, giúp đỡ các hộ gia đình khác có nhu cầu phát triển mô hình nuôi cá lồng.
Hồng Thắm - Y Ban
(Sinh viên thực tập)
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Đoàn doanh nghiệp Hàn Quốc thăm Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng 02.12.2023 | 19:09 PM
- UBND tỉnh: Nghe báo cáo triển khai dự án đường dây 500kV qua địa phận tỉnh Thái Bình 16.11.2023 | 17:24 PM
- Tập trung thực hiện hiệu quả chương trình đèn điện “Thắp sáng đường quê” và tích tụ, tập trung đất đai 08.11.2023 | 20:14 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Hơn 260 doanh nghiệp huyện Hưng Hà tham gia khảo sát Bộ chỉ số DDCI 15.08.2023 | 16:03 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Tổng dư nợ cho vay ưu đãi tăng 2,91% 13.04.2023 | 18:10 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ