Quyết liệt thực hiện đợt cao điểm phòng, chống dịch Covid-19
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo của tỉnh phát biểu tại cuộc họp. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 3003_quyet_liet__mixdown.mp3
Tham dự cuộc họp có các đồng chí Phó Trưởng ban Chỉ đạo; Giám đốc các sở, ngành: Y tế; Công Thương; Tài chính; Giao thông Vận tải; Văn hóa, Thể thao và Du lịch; Nông nghiệp và Phát triển nông thôn; Công an tỉnh; Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Giám đốc Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh, Giám đốc Bệnh viện Đa khoa tỉnh; lãnh đạo và chuyên viên có liên quan thuộc Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội, HĐND và UBND tỉnh.
Sau khi nghe Sở Y tế, Sở Công Thương, Sở Giao thông Vận tải báo cáo đề xuất một số biện pháp phòng, chống dịch theo tinh thần chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ và ý kiến của các đại biểu dự họp, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 giao Sở Y tế khẩn trương tham mưu Ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 chỉ đạo rà soát, lập danh sách tất cả những trường hợp đi, đến Bệnh viện Bạch Mai từ ngày 10/3/2020 đến nay, bao gồm: nhân viên y tế, người lao động, học viên, sinh viên, bệnh nhân, người chăm sóc bệnh nhân, người đến thăm bệnh nhân..., phương án xử lý (điều tra dịch tễ, khai báo y tế, quản lý, theo dõi sức khỏe, cách ly) đối với từng trường hợp, trách nhiệm cụ thể của các sở, ngành, UBND huyện, thành phố; báo cáo UBND tỉnh trước 10 giờ ngày 30/3/2020. Khẩn trương tổ chức mua sắm, lắp đặt trang thiết bị phục vụ công tác phòng, chống dịch, tham mưu đề xuất mua sắm các trang thiết bị, vật tư y tế, trang bị bảo hộ cho nhân viên y tế tại các bệnh viện tuyến tỉnh trực tiếp điều trị bệnh.
Lãnh đạo Sở Y tế báo cáo tại cuộc họp. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 giao Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch chủ trì, phối hợp với các sở, ngành có liên quan tham mưu chỉ đạo, hướng dẫn UBND huyện, thành phố, xã, phường, thị trấn về việc không tổ chức các hoạt động tập trung đông người nhân dịp tết Thanh minh, hoàn thành trước 16 giờ ngày 30/3/2020.
Lãnh đạo Sở Công Thương báo cáo tại cuộc họp. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 đề nghị Ban Dân vận Tỉnh ủy chủ trì, phối hợp với Ủy ban MTTQ tỉnh, Công an tỉnh, Ban Tôn giáo, Sở Nội vụ tăng cường công tác kiểm tra việc thực hiện chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ về việc dừng triệt để các nghi lễ tôn giáo, hoạt động có tập trung từ 20 người trở lên tại các cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, thờ tự.
Thực hiện chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ tại Chỉ thị số 15/CT-TTg ngày 27/3/2020, Ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 thống nhất quyết định:
- Tạm đình chỉ hoạt động các cơ sở kinh doanh dịch vụ trên địa bàn tỉnh từ ngày 30/3/2020 đến hết ngày 15/4/2020 (ngoài các nội dung đã được quy định tại Quyết định số 58/QĐ-BCĐ ngày 26/3/2020 của Ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19), bao gồm: các cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn, uống (bao gồm cả ăn sáng), trừ các cơ sở cung cấp dịch vụ ăn, uống phục vụ khách lưu trú; các dịch vụ giải khát, bao gồm cả các quán cà phê, quán trà đá, quán trà chanh, quán cóc vỉa hè...; các dịch vụ ăn uống, vui chơi, giải trí trong các trung tâm thương mại, siêu thị và chợ dân sinh; các dịch vụ làm đẹp, thẩm mỹ.
- Các cơ sở kinh doanh dịch vụ được phép hoạt động bao gồm: các cơ sở kinh doanh các mặt hàng thiết yếu (gạo; thịt gia súc; thịt gia cầm; trứng; thủy, hải sản; rau, củ, quả; mỳ tôm; muối ăn; dầu ăn; nước đóng chai; khẩu trang kháng khuẩn; nước sát khuẩn; giấy vệ sinh); các trung tâm thương mại, siêu thị, chợ dân sinh (trừ dịch vụ vui chơi giải trí, ăn uống tại chỗ); các cửa hàng tiện lợi, siêu thị mini; các cửa hàng kinh doanh tạp hóa, trái cây; dịch vụ khám, chữa bệnh; kinh doanh thiết bị y tế, thuốc chữa bệnh; dịch vụ ngân hàng; cửa hàng kinh doanh xăng, dầu, khí dầu mỏ hóa lỏng (gas); cửa hàng sửa chữa ô tô, xe máy; các dịch vụ vận tải.
Ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 yêu cầu các cơ sở kinh doanh được phép hoạt động phải thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch theo đúng quy định; các nhân viên bán hàng phải đeo khẩu trang và giữ khoảng cách tối thiểu 2m; thường xuyên vệ sinh, khử khuẩn theo hướng dẫn của ngành Y tế. Khuyến khích các cơ sở kinh doanh sử dụng các phương thức giao dịch thương mại điện tử, thanh toán điện tử, giao hàng tại nhà.
Ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 giao Sở Công Thương chủ trì, phối hợp với các sở, ban, ngành, UBND huyện, thành phố kiểm tra, xử lý vi phạm theo thẩm quyền đối với các trường hợp vi phạm.
Về hạn chế phương tiện vận tải, hành khách, Ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 yêu cầu các doanh nghiệp kinh doanh vận tải trên địa bàn tỉnh:
- Đối với các tuyến vận tải khách liên tỉnh: giảm 80% tần suất hoạt động (kể cả xe hợp đồng). Về số lượng người trên xe: xe có trọng tải từ 35 người trở lên chỉ chở tối đa 20 người; các loại xe còn lại chở không quá 50% trọng tải xe.
- Đối với xe buýt: giảm 50% số chuyến và giảm 50% số lượng khách trên 01 xe, tối đa không quá 20 người.
- Đối với xe taxi: giảm 50% số lượng xe đang hoạt động và chở không quá 02 người/xe.
- Yêu cầu các xe không sử dụng điều hòa khi chở khách (hạ kính xe). Lái xe có trách nhiệm xếp khách đảm bảo khoảng cách an toàn tối đa giữa các khách. Toàn bộ lái xe, phụ xe và hành khách phải đeo khẩu trang, sát khuẩn tay và khuyến khích việc kiểm tra thân nhiệt đối với những hành khách đi trên xe.
- Yêu cầu các chủ phương tiện vận tải hành khách phải thực hiện vệ sinh, khử khuẩn tất cả các xe sau khi đi, về.
Ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19 giao Sở Giao thông Vận tải chỉ đạo, thông báo và yêu cầu Ban Quản lý bến xe, bến sông Thái Bình, các ban quản lý bến xe trên địa bàn huyện, thành phố, các doanh nghiệp, các chủ phương tiện kinh doanh vận tải khách nghiêm túc thực hiện; giao Công an tỉnh, Sở Giao thông Vận tải chỉ đạo các lực lượng cảnh sát giao thông, thanh tra giao thông thường xuyên kiểm tra và xử lý nghiêm các doanh nghiệp, các chủ phương tiện và các lái xe vi phạm các quy định nêu trên theo quy định của pháp luật về phòng, chống bệnh truyền nhiễm và pháp luật khác có liên quan; giao các đoàn kiểm tra của Ban Chỉ đạo tỉnh phòng, chống dịch Covid-19, Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch cấp huyện tăng cường công tác kiểm tra, xử lý nghiêm các tổ chức, cá nhân không chấp hành các quy định về phòng, chống dịch của Trung ương và của tỉnh.
P.V
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang