Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid - 19 trên địa bàn thành phố Thái Bình và huyện Hưng Hà
Audio: 30032020_dc_dien_di_kiem_tra_mixdown.mp3
Cùng đi có đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy.
Tại các nơi đến, sau khi nghe lãnh đạo Thành ủy Thái Bình, Huyện ủy Hưng Hà báo cáo công tác triển khai phòng, chống dịch Covid - 19 trên địa bàn thời gian qua, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị cấp ủy, chính quyền các cấp trên địa bàn thành phố Thái Bình và huyện Hưng Hà tiếp tục triển khai thực hiện quyết liệt, đồng bộ các biện pháp phòng, chống dịch. Đặc biệt chú trọng rà soát, nắm thật chắc những người từng đi, đến Bệnh viện Bạch Mai và Khoa Chấn thương, Bệnh viện Xanh Pôn (thành phố Hà Nội) trong khoảng 10 ngày trở lại đây gồm: bệnh nhân, người chăm sóc bệnh nhân, người đến thăm thân, nhân viên y tế... để theo dõi chặt chẽ. Những người tiếp xúc trực tiếp, ở cùng khoa phòng với người dương tính với Covid - 19 thì phải tổ chức cách ly. Những người đưa vào khu vực cách ly phải lấy mẫu xét nghiệm. Ngoài ra, những người đi về từ quốc gia, vùng lãnh thổ có dịch và những địa phương có dịch trong nước cũng phải được kiểm soát chặt chẽ. Những trường hợp nghi vấn phải được xét nghiệm, sàng lọc; những trường hợp còn lại phải được theo dõi y tế. Phát động toàn dân ghi nhật ký mỗi người mỗi ngày, ghi lại hành trình tiếp xúc hàng ngày của bản thân, đề phòng trường hợp bị lây nhiễm sẽ thuận lợi cho việc khoanh vùng, cách ly. Đối với chợ truyền thống, đồng chí yêu cầu phun phòng khử khuẩn ngày 1 lần sau mỗi phiên chợ. Đối với bệnh viện tuyến huyện và trạm y tế xã, phường, thị trấn yêu cầu không được tổ chức cách ly tập trung đối với những người nghi nhiễm. Thực hiện phun khử khuẩn các phương tiện ra vào bệnh viện; kiểm tra thân nhiệt bệnh nhân và người nhà bệnh nhân, đồng thời hạn chế thấp nhất người nhà bệnh nhân vào thăm nom, chăm sóc bệnh nhân. Kiểm tra, giám sát chặt chẽ các quán karaoke, internet tránh tình trạng ngoài đóng cửa, trong vẫn hoạt động, tụ tập đông người. Thực hiện nghiêm túc khai báo y tế toàn dân.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại buổi làm việc với Huyện ủy Hưng Hà. Ảnh: Thành Tâm
Để góp phần phòng, chống dịch Covid - 19, bảo vệ sức khỏe cộng đồng, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã gửi tặng khẩu trang cho các hộ nghèo trên địa bàn thành phố Thái Bình và huyện Hưng Hà. Đồng chí đề nghị lãnh đạo thành phố và huyện Hưng Hà trên cơ sở danh sách chuyển xuống các xã, phường, thị trấn để chuyển đến cho các hộ nghèo trên địa bàn.
Đào Quyên
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang