Khẩn trương giám sát, phân loại, cách ly những trường hợp liên quan đến ổ dịch tại Bệnh viện Bạch Mai
Khoa Truyền nhiễm Bệnh viện Đa khoa tỉnh đang cách ly, điều trị 24 bệnh nhân liên quan đến Bệnh viện Bạch Mai.
Số người liên quan đông
Theo báo cáo của Sở Y tế, đến ngày 29/3, qua thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai với Sở Y tế Thái Bình, trên địa bàn tỉnh có tổng số 1158 lượt bệnh nhân Thái Bình đã đến khám, điều trị tại Bệnh viện Bạch Mai từ ngày 10-29/3 trong đó có 125 lượt bệnh nhân điều trị nội trú, 1033 lượt bệnh nhân khám, điều trị ngoại trú. Phần lớn số bệnh nhân này đã được đơn vị y tế các cấp phối hợp địa phương giám sát, phân loại, quản lý song vẫn còn khoảng 200 bệnh nhân không có địa chỉ rõ ràng đang tiếp tục được rà soát để đưa vào giám sát, cách ly hoặc theo dõi sức khỏe kịp thời, không để số bệnh nhân này tiếp tục tiếp xúc với nhiều người. Trong số bệnh nhân có địa chỉ rõ ràng đang được quản lý hiện nay, qua phân loại có 645 người liên quan từ ngày 16-29/3 (bao gồm cả bệnh nhân, người tiếp xúc với bệnh nhân, cán bộ, sinh viên đã học tập tại Bệnh viện Bạch Mai… ) cần được đưa vào cách ly.
Bác sĩ Phạm Văn Dịu, Giám đốc Sở Y tế khẳng định việc giám sát, quản lý người có liên quan đến ổ dịch Bệnh viện Bạch Mai có thể nói là phức tạp hơn và khó khăn hơn với việc giám sát, quản lý đối với các nhóm khác từ trước tới nay bởi người liên quan đến ổ dịch này đa dạng bao gồm cả bệnh nhân, người nhà bệnh nhân, người đến thăm hỏi, tiếp xúc với bệnh nhân và cả cán bộ, sinh viên học tập tại bệnh viện và hầu hết là những người đang làm việc, sinh sống trong cộng đồng, không như việc giám sát những người đi từ nước ngoài hay từ vùng dịch về.
Tại cuộc họp trực tuyến của Ban Chỉ đạo phòng chống dịch với các sở, ngành, địa phương, hầu hết lãnh đạo các huyện cũng có nhận xét tương tự.
Ông Phạm Hồng Tùng, Chủ tịch UBND huyện Tiền Hải báo cáo trên địa bàn huyện Tiền Hải có 127 người đã khám, điều trị tại Bệnh viện Bạch Mai từ ngày 10-27/3, trong đó đã tiếp cận được 100 trường hợp, còn 21 trường hợp do không có thông tin cụ thể nên chưa tiếp cận được còn lại là các trường hợp vẫn đang được điều trị tại các bệnh viện tuyến trên, chưa về địa phương. Qua sàng lọc, phân loại đã có 25 người được đưa vào cách ly tập trung tại cơ sở tập trung của huyện.
Tại các huyện khác như Hưng Hà cũng có 153 trường hợp liên quan đến ổ dịch Bệnh viện Bạch Mai, tại Đông Hưng là 171 người… Tại các huyện, đều có hàng chục bệnh nhân có danh sách khám tại Bệnh viện Bạch Mai song không có địa chỉ cụ thể, đang phải tiếp tục rà soát, tìm kiếm. Đây là điều thực sự khó khăn nếu những người này không tự nguyện, tự giác khai báo y tế.
Rất cần sự chủ động khai báo của người dân
Bác sĩ Phạm văn Dịu, Giám đốc Sở Y tế cũng cho biết, sau khi có thông tin về ổ dịch tại Bệnh viện Bạch Mai, Sở Y tế đã báo cáo Ban Chỉ đạo tỉnh và chủ động, khẩn trương chỉ đạo thực hiện giám sát, khoanh vùng, sàng lọc, phân loại cách ly, theo dõi sức khỏe đối với các trường hợp liên quan đến ổ dịch Bệnh viện Bạch Mai. 3 điểm được nhận định có nguy cơ cao tại Bệnh viện Bạch Mai là Khoa Thần Kinh, Trung tâm bệnh nhiệt đới, nhà ăn bệnh viện, những người có tiếp xúc tại đây từ ngày 16/3 đến nay phải được cách ly tại cơ sở cách ly tập trung của tỉnh, những trường hợp liên quan tùy tình hình thực tế sẽ cách ly tại điểm cách ly của huyện hoặc theo dõi sức khỏe tại gia đình. Hiện nay, tại các đơn vị y tế như Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Bệnh viện Phổi và 6 bệnh viện các huyện, thành phố đang cách ly, điều trị cho 35 bệnh nhân có nguy cơ cao từ Bệnh viện Bách Mai chuyển về. Các điểm cách ly tại Đại học Thái Bình và điểm cách ly tập trung của các huyện thành phố cũng đã tiếp nhận trường hợp cách ly liên quan đến ổ dịch Bệnh viện Bạch Mai.
Theo phân tích của bác sĩ Phạm Văn Dịu, trong số 1158 lượt người đã khám, điều trị tại Bệnh viện Bạch Mai, có 1033 lượt khám như vậy số người này chỉ mới tiếp cận ở phòng khám, nơi ít có nguy cơ lây nhiễm hơn. Còn lại, 125 lượt bệnh nhân điều trị, số lượng này cần phải được quản lý, giám sát chặt chẽ. Liên quan đến 125 lượt bệnh nhân điều trị sẽ có các trường hợp liên quan như đến chăm sóc bệnh nhân, đến thăm bệnh nhân cũng được cách ly tập trung ngay sau khi giám sát phát hiện.
Ngành y tế đang tiếp tục chỉ đạo khẩn trương rà soát, tìm kiếm để đưa vào giám sát, quản lý số bệnh nhân và người có liên quan đến ổ dịch tại Bệnh viện Bạch Mai. Để chung tay phòng chống dịch, điều cần thiết nhất hiện nay là mỗi người dân nếu đã từng đến khám, điều trị, thăm hỏi, tiếp xúc tại Bệnh viện Bạch Mai từ ngày 16/3 đến nay đặc biệt là tại các điểm như Khoa Thần Kinh, Trung tâm bệnh nhiệt đới, nhà ăn bệnh viện phải nhanh chóng báo cáo với y tế cơ sở hoặc gọi điện đến dường dây nóng tiếp nhận các thông tin về dịch Covid-19 để được hướng dẫn khai báo y tế tạo điều kiện cho ngành chuyên môn xử lý kịp thời, phòng tránh dịch lây lan trong cộng đồng.
Trần Hương - Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang