Kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại huyện Vũ Thư
Đồng chí Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại xã Hồng Phong
Theo báo cáo nhanh của Ban chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 huyện Vũ Thư, những ngày qua, Huyện ủy, UBND huyện, Ban chỉ đạo huyện phòng, chống dịch Covid-19 đã vận động các tầng lớp nhân dân trên địa bàn đồng thuận, hưởng ứng công tác cách ly toàn xã hội. Ở mỗi thôn, tổ dân phố trên địa bàn đã thành lập các tổ tự quản phòng, chống dịch Covid-19. Các tổ tăng cường giám sát tại chỗ hoặc tuần tra lưu động để giám sát, đôn đốc, nhắc nhở nhân dân hạn chế tối đa di chuyển ra khỏi nhà, đeo khẩu trang khi ra đường, thực hiện theo dõi y tế tại nhà nghiêm túc với những trường hợp thuộc diện cần theo dõi.
Đồng chí Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại bến đò Nam Thanh, xã Hồng Phong
Huyện thành lập 2 chốt kiểm soát ở khu vực cầu Tịnh Xuyên (xã Xuân Hòa) và phà Sa Cao (xã Vũ Vân) để giám sát người đi từ huyện khác, tỉnh khác vào địa bàn Vũ Thư. Huyện cũng thành lập 5 tổ kiểm tra, trong đó chú trọng việc kiểm tra bếp ăn, bảo đảm các quy định phòng chống dịch trong tổ chức bữa ăn tại doanh nghiệp trên địa bàn; thiết lập khu cách ly tập trung với 25 phòng, có khả năng bảo đảm cách ly cho 104 người. Bắt đầu triển khai từ ngày 31/3, đến ngày 6/4 đã thực hiện cách ly tập trung 47 công dân liên quan đến Bệnh viện Bạch Mai. Đến sáng ngày 6/4, có 30/47 công dân trong diện cách ly tập trung của huyện đã có kết quả xét nghiệm âm tính với Covid-19. Trên địa bàn huyện chưa có người nhiễm Covid-19, về cơ bản, huyện vẫn đang kiểm soát tốt tình hình.
Phát biểu tại buổi kiểm tra, đồng chí Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhấn mạnh nguyên nhân để huyện Vũ Thư nói riêng và tỉnh Thái Bình nói chung kiểm soát tốt tình hình là do huyện, tỉnh đã huy động được sức mạnh của cả hệ thống chính trị làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, tạo sự đồng thuận của nhân dân trong công tác phòng, chống dịch bệnh. Đồng chí yêu cầu cấp ủy, chính quyền, các tầng lớp cán bộ, đảng viên, nhân dân huyện Vũ Thư tiếp tục thực hiện tốt Chỉ thị số 16/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện các biện pháp cấp bách phòng, chống dịch Covid-19; thực hiện tốt công tác cách ly toàn xã hội; giám sát chặt chẽ người ở địa bàn tỉnh ngoài, huyện khác vào địa bàn; quyết tâm phấn đấu huyện không có người nhiễm Covid-19, góp phần để tỉnh không có người nhiễm Covid-19.
Tổ tự quản phòng chống dịch Covid-19 tại thôn Tương Đông, xã Hồng Phong (Vũ Thư) thường xuyên trực, kiểm tra, đôn đốc nhân dân phòng, chống dịch Covid-19
Cũng tại buổi kiểm tra, đồng chí Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy và đoàn công tác phòng, chống dịch Covid-19 số 2 của tỉnh đã đi kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại địa bàn xã Hồng Phong (Vũ Thư).
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang