Thăm một số mô hình ứng dụng tiến bộ khoa học công nghệ vào sản xuất
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo HĐND tỉnh và các thành viên trong đoàn thăm mô hình sản xuất nông nghiệp tại Công ty Cổ phần Thương mại Tổng hợp Toan Vân.
Audio: 1805_Tham_mot_so_mo_hinh_mixdown.mp3
Cùng đi có đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ Mạnh Hiền, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; lãnh đạo Sở Khoa học và Công nghệ; Liên hiệp các Hội Khoa học và Kỹ thuật tỉnh.
Mô hình “Ứng dụng tiến bộ khoa học và công nghệ xây dựng mô hình sản xuất một số loại rau (cà chua, ớt) theo chuỗi liên kết hàng hóa tại tỉnh Thái Bình” được triển khai từ đầu năm 2019 với mục tiêu ứng dụng đồng bộ các giải pháp khoa học và công nghệ xây dựng thành công mô hình sản xuất, bảo quản, tiêu thụ cà chua ghép, ớt an toàn, nâng cao chất lượng sản phẩm đáp ứng nhu cầu thị trường, mang lại hiệu quả kinh tế cho người dân và doanh nghiệp. Với quy mô trồng 16 ha/năm, nhờ áp dụng các tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất nên sản lượng thu hoạch cà chua, ớt đạt kết quả cao. Cà chua trồng trong nhà kính đạt 70 tấn/ha và trồng ở ruộng đạt 40 tấn/ha; ớt trồng ở ruộng đạt 20 tấn/ha.
Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao việc doanh nghiệp đã chủ động nghiên cứu, mạnh dạn ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất, nâng cao năng suất, chất lượng sản phẩm. Đồng chí mong muốn trong thời gian tới, doanh nghiệp tiếp tục đẩy mạnh hoạt động nghiên cứu, ứng dụng khoa học kỹ thuật nâng cao chất lượng, giá trị sản phẩm, góp phần tạo chỗ đứng cho nông sản Thái Bình.
Đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ Mạnh Hiền, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh cùng các thành viên trong đoàn thăm mô hình.
* Chiều cùng ngày, đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ Mạnh Hiền, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh cùng các thành viên trong đoàn cũng đã đến thăm mô hình “Ứng dụng công nghệ sản xuất giống và nuôi tôm thẻ chân trắng sử dụng chế phẩm sinh học” của Công ty TNHH Phương Nam, xã Thái Thượng (Thái Thụy). Đây là mô hình được triển khai từ tháng 6/2019 nhằm sản xuất 60 triệu tôm giống trong 2,5 năm và áp dụng chế phẩm sinh học nuôi tôm thương phẩm đạt năng suất, chất lượng bền vững.
Như Hoàng
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang