Giám sát việc thực hiện các quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường
Đồng chí Nguyễn Văn Giang, Tỉnh ủy viên, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, trưởng đoàn giám sát kiểm tra tình hình xả thải tại Nhà máy sản xuất Amonitrat.
Các đại biểu đại diện cho ban thanh tra nhân dân của 9 xã trên địa bàn 2 huyện Thái Thụy và Tiền Hải có địa bàn giáp ranh với các nhà máy đã tiến hành giám sát việc thực hiện các quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường tại các nhà máy; tác động ảnh hưởng đến môi trường trong quá trình vận hành của các nhà máy trong 5 tháng đầu năm 2020. Đoàn đã trực tiếp giám sát quy trình xử lý chất thải, khí thải và nước thải; trao đổi về tình hình, kết quả hoạt động bảo vệ môi trường của các nhà máy; kiểm tra hệ thống lọc bụi trong khói thải trước khi thải ra ống khói; hệ thống khu vực tập kết và xử lý nước thải, chất thải của các nhà máy. Nước thải sau khi được tập kết sẽ được các nhà máy tiến hành quan trắc tự động liên tục 24/24 giờ nhằm bảo đảm các thông số như nhiệt độ, độ pH, COD, TSS trước khi xả vào hồ kiểm chứng, sau khi làm sạch xong mới xả ra môi trường.
Đoàn giám sát của Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh giám sát việc xử lý nước thải tại Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình.
Các đại biểu cũng chỉ ra những tồn tại, hạn chế trong quá trình hoạt động sản xuất của các nhà máy có thể tác động đến môi trường; đề nghị trồng thêm cây xanh nhằm giảm thiểu tình trạng khói bụi do hoạt động vận chuyển gây ra.
Tại buổi giám sát, lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh đề nghị thời gian tới các nhà máy cần tăng cường các biện pháp bảo vệ môi trường. Trong quá trình hoạt động bảo đảm an toàn, tránh tình trạng xe quá khổ, quá tải vận chuyển nguyên vật liệu gây hư hại đường giao thông; trồng thêm cây xanh tạo cảnh quan xanh - sạch - đẹp xung quanh nhà máy; hoạt động sản xuất, kinh doanh cần bảo đảm an toàn, tránh để xảy ra sự cố ảnh hưởng đến môi trường. MTTQ từ huyện tới cơ sở thường xuyên giám sát hoạt động của các nhà máy, kịp thời tham mưu với cấp ủy, chính quyền các cấp tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc, góp phần bảo đảm vệ sinh môi trường và bảo đảm an toàn đời sống cho người dân địa phương xung quanh các nhà máy.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang