Quỳnh Phụ chủ động trước mùa mưa bão
Nạo vét, khơi thông dòng chảy sông Yên Lộng, thị trấn Quỳnh Côi (Quỳnh Phụ).
Huyện Quỳnh Phụ hiện có 2 hệ thống đê chính gồm đê hữu Luộc và đê hữu Hóa, có tổng chiều dài trên 36km. Đây là tuyến đê trọng điểm trong công tác phòng, chống lụt, bão. Ngoài ra, trên địa bàn huyện còn hệ thống đê bối ở các xã An Khê, Quỳnh Lâm, Quỳnh Hoa. Để bảo đảm an toàn hệ thống đê điều, công trình thủy lợi, công tác củng cố, tu bổ và quản lý đê điều được địa phương đặc biệt chú trọng. Tận dụng hiệu quả các nguồn vốn đầu tư của trung ương và của tỉnh, trong năm 2019, một loạt các hạng mục công trình đê điều đã hoàn thành, nghiệm thu, bàn giao đưa vào sử dụng. Đê hữu Luộc đã hoàn thiện cống Tân Mỹ, tu sửa mái đê, gia cố mặt đê một số đoạn thuộc các xã Quỳnh Ngọc, Quỳnh Thọ; xây mới điếm số 2 tại xã Quỳnh Giao... Ngoài ra, từ nguồn quỹ phòng, chống thiên tai của huyện đã nâng cấp tuyến đê bối xã Quỳnh Lâm, phát quang chân đê, mái đê hữu Luộc. Các công trình trên đê hữu Hóa cũng được đầu tư như xây mới điếm Đại Thần tại xã An Ninh; tu sửa các kho phòng, chống lụt, bão tại bến Hiệp, Quỳnh Giao, cầu Nghìn...
Song song với đó, các công trình thủy lợi nội đồng phục vụ chống úng cũng được tu sửa, nạo vét sẵn sàng phục vụ cho mùa mưa bão năm 2020. Bằng nguồn vốn cấp bù thủy lợi phí của Công ty TNHH Một thành viên Khai thác công trình thủy lợi Bắc Thái Bình, vốn chống hạn đầu tư xây dựng công trình đã sửa chữa các trạm bơm Cao Nội, Quỳnh Hoa, Đông Linh... nạo vét kênh Đại Nẫm, sông Cao Nội, thay các cánh cống Mai Trang, Ninh Kiến, cống đầu sông An Ký... Các xã, thị trấn trong huyện đã đầu tư kinh phí để nạo vét sông, tu sửa công trình, đắp bờ vùng, giải phóng dòng chảy.
Ngoài ra, UBND huyện còn chỉ đạo Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Hạt Quản lý đê điều, Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi huyện thường xuyên kiểm tra hệ thống đê, kè, cống, kịp thời phát hiện, đề xuất biện pháp xử lý khi có sự cố. Qua đó, đã kịp thời phát hiện, ngăn chặn và xử lý các vụ vi phạm. Tính đến ngày 15/5, lực lượng chức năng đã phối hợp kiến nghị xử phạt hành chính 1 vụ vi phạm hành lang bảo vệ đê điều, hành lang thoát lũ với số tiền 5 triệu đồng, xử lý thêm được 13 vụ vi phạm tồn đọng từ các năm trước và đang tiếp tục rà soát, xử lý các vi phạm tồn đọng trên địa bàn huyện. Tiêu biểu, sau quá trình vận động thuyết phục, ngày 12/4/2020, ông Ngô Quang Hởi, thôn Hiệp Lực, xã An Khê đã tự phá dỡ căn nhà kiên cố 2 tầng được nhượng lại nằm ở bãi sông trên triền đê hữu Luộc thuộc địa phận xã An Khê trả lại mặt bằng bãi sông và hành lang thoát lũ.
Ông Nguyễn Văn Phát, Phó Chủ tịch UBND huyện Quỳnh Phụ cho biết: Phương hướng, nhiệm vụ và mục tiêu chung huyện Quỳnh Phụ là chủ động trong công tác PCTT & TKCN, chống mọi biểu hiện chủ quan, lơ là, mất cảnh giác, giữ vững hệ thống đê, bảo đảm ổn định đời sống của nhân dân. Huyện đã xây dựng các phương án xử lý, ứng phó với tình huống bất lợi nhất có thể xảy ra, xây dựng kế hoạch tiêu úng cho lúa mùa và các cây trồng khác, có phương án giải quyết, khắc phục hậu quả nhanh chóng, kịp thời những thiệt hại do thiên tai gây ra. Tăng cường thông tin, tuyên truyền, tuần tra, canh gác, phân công lực lượng công an, quân đội tăng cường lực lượng xung kích, ứng trực tại 4 cụm PCTT & TKCN, đặc biệt tại các điểm xung yếu như đê, kè, cống Đại Nẫm; đê Quỳnh Ngọc; đê, kè An Khê, An Mỹ; vùng đê bối có cư dân sinh sống như Quỳnh Lâm, An Khê. Hạt Đê điều huyện chuẩn bị phương tiện, vật tư sẵn sàng tại 9 địa điểm đê, kè và 2 kho tập kết của huyện. Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi huyện tập trung nhân lực, phối hợp cùng các địa phương giải phóng dòng chảy trên các sông trục, sẵn sàng vận hành bơm tiêu tại 3 trạm bơm Quỳnh Hoa, Cao Nội, Đại Nẫm và các trạm bơm do xí nghiệp quản lý. Thực hiện tốt phương châm “4 tại chỗ”, phát huy sức mạnh tổng hợp trong công tác PCTT & TKCN để chủ động phòng tránh, ứng phó kịp thời, khắc phục khẩn trương và có hiệu quả, hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại do thiên tai gây ra.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang