Phúc Thành Phối hợp với doanh nghiệp diệt chuột hiệu quả
Nông dân xã Phúc Thành (Vũ Thư) phối hợp với doanh nghiệp diệt chuột hiệu quả.
Cánh đồng Gừa, thôn Tân Thành, xã Phúc Thành mấy năm nay được bà con trong thôn gọi là “đồng chuột”, vì cánh đồng này chuột nhiều mà lúa ít. Ông Vũ Trọng Tuân, thôn Tân Thành cho biết: Ở những vụ lúa trước, gia đình tôi và bà con trong thôn có quây nilon quanh ruộng lúa hoặc đánh bắt chuột nhưng không hiệu quả. Mấy năm gần đây, do nạn chuột phá hại, tôi và nhiều gia đình bỏ hoang ruộng. Tuy nhiên, bắt đầu từ vụ xuân năm nay, HTXNN xã Phúc Thành vận động nông dân ký hợp đồng giao khoán việc tổ chức diệt chuột cho Công ty TNHH Thương mại và kiểm soát côn trùng Việt Nam, cánh đồng này đã có nhiều đổi thay. Gia đình tôi và nhiều hộ khác đã mạnh dạn gieo cấy lúa xuân trở lại. Kết quả thật đáng mừng, tỷ lệ lúa bị chuột phá hại rất thấp. Bà con được mùa lúa nên rất phấn khởi và ủng hộ hình thức diệt chuột của doanh nghiệp.
Ông Hà Hữu Nghị, Giám đốc HTXNN xã Phúc Thành cho biết: Xã hiện có trên 331ha đất lúa. Những năm trước, tình trạng chuột phá hại sản xuất rất nghiêm trọng. Trước tình trạng này, HTXNN đã tổ chức nhiều chiến dịch đánh chuột song hiệu quả không cao. Năm 2019, ước tính chuột phá hại toàn xã mất 15ha lúa, sản lượng thóc bị thiệt hại khoảng 150 tấn, rải đều ở các thôn...
Trước tình hình chuột phá hại gây thiệt hại lớn cho sản xuất, HTXNN xã Phúc Thành đã tham mưu Đảng ủy, UBND xã tổ chức diệt chuột theo mô hình ký hợp đồng giao khoán cho Công ty TNHH Thương mại và kiểm soát côn trùng Việt Nam diệt chuột trên toàn bộ diện tích lúa của xã. Toàn xã có 92% số hộ đăng ký tham gia dịch vụ diệt chuột, chi phí diệt chuột là 45.000 đồng/sào lúa ở vụ xuân, 40.000 đồng/sào lúa ở vụ mùa; mức đền bù được hưởng khi lúa bị chuột gây thiệt hại là 720.000 đồng/sào ở vụ xuân và 540.000 đồng/sào ở vụ mùa.
Ông Cao Như Tháp, Giám đốc Công ty TNHH Thương mại và kiểm soát côn trùng Việt Nam cho biết: Công ty đã phối hợp chặt chẽ với HTXNN, các thôn và bà con nông dân. Tại mỗi thôn, doanh nghiệp thành lập các tổ diệt chuột, mỗi tổ từ 20 - 25 người và doanh nghiệp trả chi phí cho thành viên các tổ này. Tại mỗi thời điểm cạn kiệt thức ăn của chuột, doanh nghiệp tổ chức đánh bả sinh học pha trộn thức ăn ưa thích của chuột, rải trên tất cả các vị trí như nghĩa trang, bãi rác, bờ vùng, bờ thửa, khu vực ven làng, ven thổ, ven vùng chuyển đổi... Ngoài kinh nghiệm diệt chuột, doanh nghiệp sử dụng thuốc diệt chuột sinh học chất lượng tốt, góp phần tăng hiệu quả diệt chuột. Cùng với doanh nghiệp, HTXNN, thôn và nông dân địa phương phối hợp tốt để tổ chức diệt chuột, do vậy hiệu quả diệt chuột cao.
Ông Hà Hữu Nghị, Giám đốc HTXNN xã Phúc Thành cho biết, lượng chuột trên đồng ruộng ước tính giảm 95% so với trước đó. Qua nghiệm thu, 99% diện tích lúa xuân của xã không bị chuột gây hại, tỷ lệ lúa bị chuột cắn phá là 1%. Một số thôn có diện tích lúa bị chuột gây hại thấp như Tây Tiến 0,6%, Tân Thành 0,35%, Đồng Đức 0,55% diện tích. Xã không có hộ bị chuột gây hại ở mức mất trắng hoặc thiệt hại từ 1 sào trở lên/thửa ruộng. 90% số hộ không phải đầu tư nilon để quây quanh ruộng lúa để chống chuột cắn phá, góp phần tiết kiệm kinh phí hàng trăm triệu đồng mua nilon và cọc tre, ngày công lao động. Cùng với lượng chuột ngoài đồng, lượng chuột trong khu dân cư được hầu hết người dân phản ánh là đã giảm rõ rệt. Hiện tượng chuột cắn phá trong các gia đình đã hạn chế 80 - 90%. Đặc biệt, nhân dân rất phấn khởi, yên tâm trong sản xuất, không lo ngại tình trạng chuột phá hại, nhiều hộ đã khôi phục canh tác ở những diện tích bỏ hoang trước kia, giúp giảm diện tích hoang hóa. Phúc Thành sẽ duy trì hình thức diệt chuột theo mô hình khoán cho doanh nghiệp và mong nhiều địa phương khác thực hiện đồng bộ công tác diệt chuột nhằm nâng cao hiệu quả diệt chuột những vụ sản xuất tiếp theo.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang