Hội LHPN thành phố: Chung tay vì môi trường
Công nhân môi trường chăm sóc cây xanh, tạo cảnh quan sạch, đẹp.
Hội LHPN thành phố đã chủ động phối hợp với Phòng Tài nguyên và Môi trường, các đoàn thể tổ chức các hội nghị, các buổi truyền thông về nếp sống văn minh đô thị, vệ sinh môi trường nhằm nâng cao nhận thức, trách nhiệm cho hội viên, phụ nữ. Hàng năm, hưởng ứng Tuần lễ quốc gia nước sạch và vệ sinh môi trường, ngày Môi trường thế giới, Chiến dịch làm cho thế giới sạch hơn..., Hội đã chỉ đạo 19/19 xã, phường tuyên truyền sâu rộng tới cán bộ, hội viên, phụ nữ về mục đích, ý nghĩa của việc tham gia hưởng ứng. Các hoạt động tuyên truyền về văn minh đô thị, vệ sinh môi trường được các cơ sở hội lồng ghép vào nội dung sinh hoạt nhân các dịp gặp mặt kỷ niệm ngày truyền thống như ngày 8/3, 20/10... bằng nhiều hình thức như sinh hoạt hội viên, sinh hoạt câu lạc bộ, giao lưu...
Các cơ sở hội đã tổ chức cho 100% hội viên ký cam kết thực hiện 8 tiêu chí trong cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch” do Trung ương Hội phát động, hướng dẫn hội viên hưởng ứng phong trào thi đua giữ gìn vệ sinh môi trường, làm sạch nhà, sạch ngõ, sạch đường và khu dân cư. Đồng thời, chỉ đạo các chi hội đồng loạt ra quân ngày thứ bảy sạch, vận động hội viên, phụ nữ tham gia vệ sinh môi trường trên các tuyến phố. Qua đó, nâng cao tinh thần tự giác của người dân trong thực hiện nếp sống văn minh đô thị, không xả rác bừa bãi và thực hiện đổ rác đúng giờ, đúng nơi quy định, thường xuyên vệ sinh nơi làm việc, sản xuất, kinh doanh, vệ sinh đường phố, khơi thông cống rãnh, dòng chảy trên địa bàn...
Đến nay, có 376 mô hình đoạn đường phụ nữ tự quản về vệ sinh môi trường, đường hoa phụ nữ, phân loại rác thải đầu nguồn, bỏ rác đúng giờ quy định, hạn chế sử dụng túi nilon; gắn 187 biển “đoạn đường phụ nữ tự quản”; phát miễn phí 4.430 làn nhựa, trị giá gần 100 triệu đồng; 30 hộ gia đình phụ nữ phường Bồ Xuyên, Phú Khánh duy trì làm điểm sử dụng thùng rác 2 ngăn phân loại rác thải từ đầu nguồn. Hội LHPN xã Vũ Lạc làm điểm phân loại rác thải và sử dụng chế phẩm EM trong xử lý rác thải thành phân bón hữu cơ.
Hưởng ứng tháng hành động vì môi trường năm 2020, Hội LHPN thành phố phối hợp với Phòng Tài nguyên và Môi trường thành phố ra mắt mô hình phụ nữ với công tác BVMT và tổ chức truyền thông nâng cao kiến thức về BVMT. Trong tháng 6 và tháng 7, Hội LHPN thành phố chỉ đạo hội LHPN 10 phường, xã tổ chức ra mắt mô hình và truyền thông. Đồng thời, ra quân vệ sinh môi trường, tặng làn, hộp đựng thức ăn khi đi chợ cho hội viên. Mỗi mô hình có khoảng 100 thành viên tham gia với các hoạt động tuyên truyền, trao đổi kiến thức về BVMT. Từ đó nâng cao trách nhiệm, tạo ý thức tự giác cho cán bộ, hội viên, phụ nữ và nhân dân thành phố tham gia BVMT bằng những hành động cụ thể, thiết thực.
Bà Vũ Thị Thanh Lý, Phó Chủ tịch Hội LHPN thành phố cho biết: Mô hình phụ nữ với công tác BVMT duy trì sinh hoạt 3 tháng/lần, với các hoạt động tuyên truyền hội viên, phụ nữ và nhân dân tự giác, có thói quen giữ gìn BVMT trong việc phân loại rác thải tại hộ gia đình, bỏ rác đúng giờ quy định. Đồng thời, hàng tháng duy trì hoạt động của ngày Chủ nhật xanh, đoạn đường phụ nữ tự quản, ra quân tổng vệ sinh môi trường.
Để hoạt động tuyên truyền BVMT ngày càng lan tỏa, tiếp tục đi vào đời sống của hội viên, phụ nữ và cộng đồng một cách hiệu quả hơn, thời gian tới Hội LHPN thành phố tiếp tục chỉ đạo, hướng dẫn các chi hội đẩy mạnh công tác tuyên truyền nâng cao ý thức BVMT. Đồng thời, duy trì và nhân rộng các mô hình về BVMT xanh, sạch, đẹp gắn với cuộc vận động phụ nữ thành phố Thái Bình tích cực tham gia BVMT góp phần xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Quan tâm bố trí, xử lý trụ sở, tài sản công sau khi thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính tránh lãng phí 23.07.2024 | 16:15 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 1) 23.07.2024 | 16:10 PM
- Gần 4.000 du khách kẹt tại đảo Cát Bà vì bão 23.07.2024 | 16:12 PM
- Thí sinh cần thực hiện đúng các bước xét tuyển đại học và bấm nút kết thúc quy trình 23.07.2024 | 15:47 PM
- Côn Đảo xếp thứ 4 trong danh sách điểm đến hoang sơ tuyệt đẹp 23.07.2024 | 15:44 PM
- Luôn quan tâm, chăm lo người có công và thân nhân với tấm lòng trân trọng, biết ơn sâu sắc và trách nhiệm cao cả 23.07.2024 | 15:44 PM
- Hội Cựu chiến binh huyện Thái Thụy: Trao tặng 25 sổ tiết kiệm cho hội viên có hoàn cảnh khó khăn 23.07.2024 | 15:37 PM
- Đoàn Thanh niên Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 15:38 PM
- “Dân vận khéo” ở Thanh Tân 23.07.2024 | 15:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024