UBND tỉnh làm việc với Tập đoàn Điện lực Việt Nam
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại buổi làm việc với Tập đoàn Điện lực Việt Nam. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 2008_lam_viec_voi_dien_luc_mixdown.mp3
Tiếp và làm việc với đoàn có các đồng chí: Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh; lãnh đạo một số sở, ngành, địa phương.
Tại buổi làm việc, đại diện Tập đoàn Điện lực Việt Nam đã báo cáo công tác đầu tư xây dựng Nhà máy nhiệt điện Thái Bình và hoạt động sản xuất kinh doanh Công ty Nhiệt điện Thái Bình.
Dự án Nhà máy nhiệt điện Thái Bình thuộc khu vực xã Mỹ Lộc (Thái Thụy) khởi công vào ngày 22/2/2014, quy mô Nhà máy nhiệt điện đốt than gồm 2 tổ máy, mỗi tổ máy có công suất 300MW, đấu nối hệ thống điện quốc gia. Sau một thời gian thi công khẩn trương đúng tiến độ, tổ máy số 1 đưa vào vận hành thương mại ngày 16/1/2018, tổ máy số 2 đưa vào vận hành thương mại ngày 22/3/2018. Từ khi Nhà máy nhiệt điện Thái Bình đưa vào vận hành đến nay đã góp phần bảo đảm an ninh năng lượng quốc gia, thúc đẩy phát triển kinh tế của cả nước nói chung và của tỉnh Thái Bình nói riêng.
Lãnh đạo Tập đoàn Điện lực Việt Nam phát biểu tại buổi làm việc. Ảnh: Thành Tâm
Công ty Nhiệt điện Thái Bình được thành lập theo Quyết định số 312/QĐ-EVN ngày 29/11/2018 của Hội đồng Thành viên Tập đoàn Điện lực Việt Nam. Công ty Nhiệt điện Thái Bình là đơn vị hạch toán phụ thuộc chi nhánh của Tập đoàn Điện lực Việt Nam, tổ chức và hoạt động theo quy chế do Tập đoàn Điện lực Việt Nam ban hành, phù hợp với quy định của pháp luật. Nhiệm vụ trọng tâm của Công ty là quản lý, vận hành Nhà máy nhiệt điện Thái Bình và song song thực hiện nhiệm vụ quyết toán hoàn thành dự án Nhà máy nhiệt điện Thái Bình…
Thay mặt đoàn công tác, đồng chí Nguyễn Tài Anh, Phó Tổng Giám đốc Tập đoàn Điện lực Việt Nam trân trọng cảm ơn các đồng chí lãnh đạo Tỉnh ủy, UBND tỉnh thời gian qua đã quan tâm, tạo điều kiện giúp đỡ Tập đoàn Điện lực Việt Nam và các đơn vị thành viên hoàn thành nhiệm vụ, cung cấp đủ điện cho phát triển kinh tế - xã hội và xây dựng các công trình điện trên địa bàn tỉnh. Thời gian tới, Tập đoàn Điện lực Việt Nam mong muốn UBND tỉnh chỉ đạo UBND thành phố Thái Bình và các đơn vị liên quan hỗ trợ Công ty Nhiệt điện Thái Bình tổ chức giải phóng mặt bằng ngay các phế liệu do các hộ dân đổ lấp đường vào khu quản lý vận hành và sửa chữa tại xã Vũ Chính, thành phố Thái Bình. Vận động 11 hộ dân chấp thuận, nhận chi phí đền bù giải phóng mặt bằng theo quy định của pháp luật và không thực hiện các hành vi gây mất an ninh trật tự tại khu quản lý vận hành và sửa chữa, gây cản trở công tác phục vụ vận hành nhà máy…
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh trân trọng cảm ơn sự quan tâm, phối hợp thời gian qua giữa Tập đoàn Điện lực Việt Nam và UBND tỉnh trong quá trình triển khai xây dựng Nhà máy nhiệt điện Thái Bình. Đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh đánh giá cao hoạt động của Nhà máy nhiệt điện Thái Bình, trong đó đặc biệt là hệ thống bảo vệ môi trường. Từ khi Nhà máy nhiệt điện Thái Bình hoàn thành và đi vào hoạt động đến nay đã đóng góp không nhỏ vào sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh.
Trên cơ sở kiến nghị, đề xuất của Tập đoàn Điện lực Việt Nam, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh giao UBND thành phố Thái Bình khẩn trương tổ chức đối thoại, làm rõ lý do tại sao đến thời điểm này 11 hộ dân tại xã Vũ Chính, thành phố Thái Bình vẫn chưa đồng ý nhận tiền đền bù giải phóng mặt bằng. Sau khi tổng hợp những vấn đề còn vướng mắc, báo cáo trình UBND tỉnh để UBND tỉnh tổ chức họp với các sở, ngành liên quan.
Đối với một số kiến nghị, đề xuất khác của Tập đoàn Điện lực Việt Nam, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh giao các sở, ngành tiếp tục nghiên cứu, xem xét để tham mưu giúp UBND tỉnh.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình 29.07.2024 | 19:36 PM
- Tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác thi đua, khen thưởng khối thi đua MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội tỉnh 29.07.2024 | 19:37 PM
- Cử tri huyện Tiền Hải kiến nghị nhiều vấn đề về an sinh xã hội 29.07.2024 | 19:39 PM
- Di tích Hải Vân Quan và An Lăng mở cửa đón khách tham quan 29.07.2024 | 17:43 PM
- Phát hiện thuốc kháng sinh Cefixim 200 giả tại một số địa phương 29.07.2024 | 17:43 PM
- Gần 703.000 thí sinh đã đăng ký xét tuyển đại học năm 2024 29.07.2024 | 17:43 PM
- Hiệu quả mô hình “Dân vận khéo” trong bảo đảm an ninh trật tự ở Phương Công 29.07.2024 | 17:50 PM
- Thái Thụy: Bảo đảm an toàn tàu, thuyền mùa mưa bão 29.07.2024 | 17:48 PM
- Thuê bao Internet di động lần đầu vượt 90% dân số 29.07.2024 | 17:48 PM
- Phi hành đoàn của tàu Boeing hỏng có thể về bằng tàu SpaceX 29.07.2024 | 17:50 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng