Họp trực tuyến thường trực Chính phủ với các bộ, ngành, địa phương về phòng chống dịch Covid-19
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh dự hội nghị tại điểm cầu Thái Bình. Ảnh: Thành Tâm
Dự họp tại điểm cầu Thái Bình có đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; đại diện một số sở, ngành, đơn vị.
Theo báo cáo của Bộ Y tế, đến 6h sáng ngày 21/8, cả nước ghi nhận 1007 trường hợp mắc Covid-19, trong đó có 666 ca lây nhiễm trong nước; có 25 ca tử vong. Riêng từ ngày 25/7 đến nay đã ghi nhận 525 ca mắc trong nước, ổ dịch mới tại Hải Dương có 12 ca mắc. Bộ Y tế nhận định đến ngày 21/8, các ổ dịch trong nước đã cơ bản được kiểm soát, số bệnh nhân phát hiện mắc Covid-19 giảm mạnh trong những ngày gầy đây song vẫn có thể còn xuất hiện rải rác các bệnh nhân mới, dịch vẫn còn khả năng lây lan cao trong cộng đồng nếu các địa phương không có các giải pháp phòng chống dịch hiệu quả, phù hợp.
Qua 1 tháng ứng phó với đợt dịch mới, Bộ Y tế đã nêu 7 bài học kinh nghiệm trong phòng chống dịch trong đó có các bài học quan trọng như việc vào cuộc, chỉ đạo quyết liệt, kịp thời của cấp ủy, chính quyền các cấp trong khoanh vùng, xử lý ổ dịch; huy động lực lượng nhân viên y tế hỗ trợ cho địa phương có dịch; xác định chính xác vùng nguy cơ để có phương án xử lý dịch hiệu quả…
Đại biểu dự hội nghị trực tuyến tại điểm cầu Thái Bình. Ảnh: Thành Tâm
Tại cuộc họp, lãnh đạo một số bộ, ngành, địa phương đã báo cáo công tác phòng chống dịch và đề xuất một số nội dung về thực hiện các biện pháp phòng chống dịch trong thời gian tới và phương án tổ chức kỳ thi tốt nghiệp THPT đợt 2, khai giảng năm học mới…
Kết luận cuộc họp, Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc đánh giá cao sự triển khai quyết liệt, đồng bộ, bài bản và hiệu quả công tác phòng chống dịch của các bộ, ngành, địa phương thời gian qua. Thủ tướng khẳng định qua đợt dịch lần này, mỗi bộ, ngành, địa phương đều rút ra được nhiều kinh nghiệm trong triển khai thực hiện các giải pháp phòng chống dịch trong đó có tinh thần “thần tốc” trong chỉ đạo và thực hiện của mỗi cấp, ngành, địa phương đã mang lại những hiệu quả bước đầu trong phòng chống dịch đợt này.
Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc nhận định cuộc chiến phòng chống Covid-19 có thể còn kéo dài, vì vậy mỗi ngành, mỗi cấp, mỗi người dân phải xác định sống chung, vừa khống chế đại dịch, vừa duy trì các hoạt động kinh tế - xã hội. Để đáp ứng đòi hỏi này, các bộ, ngành, địa phương phải cương quyết, sát sao chỉ đạo thực hiện hai nhiệm vụ kép, tiếp tục mở cửa đón chuyên gia nước ngoài sang làm việc và bà con về nước trong điều kiện thực hiện nghiêm các yêu cầu phòng chống dịch đồng thời phải kiểm soát chặt chẽ, kiên quyết xử lý nghiêm các trường hợp nhập cư trái phép. Các cấp, ngành, đặc biệt là ngành y tế không được chủ quan trong quá trình chỉ đạo, kiên quyết không để các ổ dịch lớn xảy ra tại cộng đồng, ổ dịch xuất hiện tại cơ sở khám chữa bệnh. Trong chuyên môn, hệ thống cán bộ y tế từ xã, phường, thị trấn đến trung ương phải nhanh nhạy hơn, cương quyết hơn trong thực hiện các nhiệm vụ phòng chống dịch. Toàn ngành y tế phải chú trọng nâng cao năng lực phòng chống dịch bằng việc nâng cao năng lực phát hiện sớm Covid-19 cho bệnh nhân nguy cơ cao; xây dựng kế hoạch ứng phó với tình huống có bệnh nhân nặng, bảo vệ nhóm bệnh nhân có rủi ro cao như bệnh nhân có bệnh lý nền, bệnh nhân cao tuổi.
Thủ tướng Chính phủ cũng yêu cầu các cấp, ngành phải tăng cường hơn nữa công tác truyền thông, nâng cao nhận thức, sự chủ động phòng chống dịch trong nhân dân, xây dựng văn hóa trong ứng xử, giao tiếp trong bối cảnh dịch như văn hóa đeo khẩu trang khi đến nơi đông người.
Về kỳ thi tốt nghiệp THPT lần 2, Thủ tướng yêu cầu Bộ Giáo dục và Đào tạo phối hợp, thảo luận cụ thể với các địa phương, sớm quyết định phương án phù hợp.
Thủ tướng cũng yêu cầu các bộ, ngành liên quan tham mưu để triển khai thực hiện các chính sách hỗ trợ phù hợp cho doanh nghiệp và người lao động bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 nhằm giảm bớt khó khăn, tạo điều kiện thuận lợi cho doanh nghiệp hoạt động và bảo đảm việc làm, thu nhập cho người lao động.
Trần Hương
Tin cùng chuyên mục
- Thí sinh cần thực hiện đúng các bước xét tuyển đại học và bấm nút kết thúc quy trình 23.07.2024 | 15:47 PM
- Côn Đảo xếp thứ 4 trong danh sách điểm đến hoang sơ tuyệt đẹp 23.07.2024 | 15:44 PM
- Luôn quan tâm, chăm lo người có công và thân nhân với tấm lòng trân trọng, biết ơn sâu sắc và trách nhiệm cao cả 23.07.2024 | 15:44 PM
- Hội Cựu chiến binh huyện Thái Thụy: Trao tặng 25 sổ tiết kiệm cho hội viên có hoàn cảnh khó khăn 23.07.2024 | 15:37 PM
- Đoàn Thanh niên Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 15:38 PM
- “Dân vận khéo” ở Thanh Tân 23.07.2024 | 15:06 PM
- 'Twisters' mở màn hơn 123 triệu USD 23.07.2024 | 14:58 PM
- Gìn giữ cây đa do Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trồng như di sản cho hậu thế 23.07.2024 | 14:57 PM
- Tin cuối cùng về cơn bão số 2 23.07.2024 | 15:45 PM
- Đảng ủy Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh: Tập huấn nghiệp vụ công tác xây dựng Đảng và tuyên truyền những quy định bảo vệ môi trường 23.07.2024 | 15:47 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024