Hội nghị điển hình tiên tiến Hội Chữ thập đỏ tỉnh giai đoạn 2020 - 2025
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh uỷ viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao bằng khen của UBND tỉnh cho tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc giai đoạn 2015 - 2020.
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tới dự.
Trong giai đoạn 2015 - 2020, các cấp hội chữ thập đỏ trong tỉnh đã thực hiện hiệu quả các phong trào thi đua yêu nước, trong đó, nổi bật là phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam”, “Hiến máu tình nguyện”, “Tháng nhân đạo”… Công tác xây dựng quỹ nhân đạo của Hội Chữ thập đỏ tỉnh có nhiều hình thức sáng tạo với tổng số tiền quỹ các cấp hội quản lý trên 23 tỷ đồng. Tổng giá trị hoạt động nhân đạo đạt trên 195 tỷ đồng. Thực hiện cuộc vận động “Mỗi tổ chức, mỗi cá nhân gắn với một địa chỉ nhân đạo”, 5 năm qua, các cấp hội chữ thập đỏ trong tỉnh đã duy trì trợ giúp thường xuyên 950 địa chỉ nhân đạo mỗi tháng 10kg gạo; tuyên truyền, vận động tổ chức 225 cuộc hiến máu, thu được gần 54.000 đơn vị máu. Công tác đối ngoại, tìm kiếm nhà đầu tư từ các tổ chức phi chính phủ, các tổ chức nhân đạo trong và ngoài nước để hỗ trợ nguồn lực cho phát triển cộng đồng cũng được thực hiện có hiệu quả.
Giai đoạn 2020 – 2025, các cấp hội chữ thập đỏ trong tỉnh tiếp tục gắn chặt chẽ các phong trào thi đua với việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, nêu cao vai trò nòng cốt trong hoạt động nhân đạo. Hội Chữ thập đỏ tỉnh đặt ra mục tiêu 100% các cấp hội tham gia tổ chức các phong trào thi đua do Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam và địa phương, đơn vị phát động. Hàng năm, có trên 95% tổ chức hội các cấp hoàn thành tốt nhiệm vụ, 20% hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương những thành tích mà các cấp hội chữ thập đỏ đã đạt được trong thời gian qua. Đồng chí đề nghị thời gian tới, các cấp hội chữ thập đỏ trong tỉnh tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động nhân đạo theo hướng tập trung vào cơ sở, dựa vào cộng đồng. Đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phong trào thi đua bằng nhiều hình thức nhằm nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm của các cấp các ngành, cán bộ, đảng viên và nhân dân tự nguyện tham gia các hoạt động nhân đạo từ thiện. Lan tỏa, nhân rộng các điển hình tiên tiến.
Tại hội nghị, 80 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc tiêu biểu giai đoạn 2015 - 2020 được nhận bằng khen của Thủ tướng Chính phủ, Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam và UBND tỉnh Thái Bình.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- Điểm hẹn của lòng biết ơn 27.07.2024 | 06:19 AM
- Quan tâm, chăm lo người và gia đình có công với cách mạng 27.07.2024 | 06:14 AM
- Xã luậnThắp mãi ngọn lửa tri ân 27.07.2024 | 06:14 AM
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ 26.07.2024 | 22:13 PM
- Các huyện, thành phố tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ 26.07.2024 | 22:41 PM
- Chủ động sàng lọc, phát hiện sớm bệnh viêm gan virus 26.07.2024 | 22:41 PM
- Camera 360 ô tô có thực cần thiết không? Địa chỉ nâng cấp uy tín 27.07.2024 | 06:20 AM
- Phổ biến Nghị định số 60/2024/NĐ-CP của Chính phủ về phát triển và quản lý chợ 26.07.2024 | 22:32 PM
- Ban Chỉ huy Quân sự huyện Tiền Hải: Thăm tặng quà đối tượng chính sách 26.07.2024 | 22:33 PM
- Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26.07.2024 | 22:34 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ