Trải nghiệm tết Trung thu
Đối với mỗi học sinh của Trường Mầm non Bill Gates (thành phố Thái Bình), khoảng thời gian vào mỗi dịp tết Trung thu thật đặc biệt. Dưới sự hướng dẫn của các cô giáo, tùy nhóm tuổi, các em sẽ được làm quen và tập làm bánh trung thu, vẽ mặt nạ giấy bồi, làm lồng đèn giấy, tập hát những ca khúc trong đêm hội trăng rằm... Những năm qua, việc lồng ghép giáo dục văn hóa dân gian vào những giờ học đã được Ban giám hiệu nhà trường quan tâm thực hiện, đặc biệt vào các dịp lễ, tết, trong đó có tết Trung thu. Việc tiếp xúc, trải nghiệm với các trò chơi dân gian giúp các em thêm sáng tạo, tỉ mỉ ngay từ lứa tuổi mầm non.
Cô giáo Đỗ Thị Thu Hiền, Trường Mầm non Bill Gates chia sẻ: Khi được tham gia vào các hoạt động truyền thống, các con rất vui vẻ, hào hứng. Qua đó, các cô mong muốn các con sẽ có thêm nhiều trải nghiệm tốt đẹp, đáng nhớ trong tuổi thơ của mình, đồng thời giúp các con thêm yêu quê hương đất nước, yêu những lễ hội truyền thống.
Để góp phần tạo hứng khởi cho học sinh trong việc trải nghiệm những nét đẹp dân gian của ngày tết Trung thu, việc chuẩn bị những nguyên vật liệu cho các hoạt động trải nghiệm cũng như trang trí không gian lớp học được các thầy cô giáo kỳ công chuẩn bị. Sau mỗi giờ trải nghiệm, học sinh được thưởng thức những chiếc bánh nướng, bánh dẻo do chính tay mình làm ra nên các em càng hào hứng.
Các em tập làm bánh nướng, bánh dẻo để tặng ông bà, bố mẹ.
Không chỉ ở các trường học, tại nhiều cơ sở giáo dục cũng tổ chức các hoạt động hướng đến tết Trung thu cổ truyền cho trẻ em. Tại Câu lạc bộ Mỹ thuật phát triển trí tuệ Kim Thùy, từ hơn 1 tháng nay, các em từ 4 - 15 tuổi đã được thể hiện khả năng sáng tạo trên đèn ông sao, đèn trung thu, đèn lồng, mặt nạ giấy bồi, viết chữ thư pháp... Sau mỗi giờ học, các em lại có thêm nhiều món đồ chơi trung thu do chính mình tạo nên. Các sản phẩm của lớp học thêm phong phú, những giờ học mỹ thuật thêm cuốn hút, khơi gợi niềm hứng khởi, say mê sáng tạo trong mỗi em nhỏ.
Cô giáo Phan Thị Kim Thùy chia sẻ: Tôi vẫn còn nhớ, ngày còn nhỏ không có đèn lồng, đèn ông sao nên mình hay lấy lạt tre để tự làm đèn. Dù sản phẩm làm ra có vẹo vọ nhưng mình luôn yêu thích chiếc đèn lồng, đèn ông sao của mình. Tôi nghĩ các con cũng như thế. Tôi để cho các con thỏa sức thể hiện niềm say mê, sáng tạo sau đó mới góp ý để các con chỉnh sửa, làm nên một món đồ chơi trung thu vừa mang tính nghệ thuật vừa thể hiện cá tính, sở thích riêng. Có thể đó là những sản phẩm chưa hoàn thiện nhưng chắc chắn món đồ chơi ấy sẽ được yêu thích, gửi gắm cả ước mơ tuổi thơ của các con trong đó.
Cùng con trải nghiệm giờ học mỹ thuật vào mỗi dịp cuối tuần, chị Phạm Thị Ngọc Hà, xã Đông Hợp (Đông Hưng) chia sẻ, chị rất xúc động bởi như được cùng con trở về với những kỷ niệm của những ngày thơ ấu. Các con tự sáng tạo nên những món đồ chơi của riêng mình, bởi vậy ngày tết cổ truyền thêm phần đáng nhớ.
Dù mùa trông trăng năm nay bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 nhưng với những trải nghiệm thú vị, các em nhỏ vẫn sẽ có những khoảng thời gian ý nghĩa bên gia đình, thầy cô và bè bạn.
Tú Anh
Tin cùng chuyên mục
- Lịch thi đấu Olympic 2024 ngày 29/7 của đoàn thể thao Việt Nam 29.07.2024 | 10:41 AM
- Bảng tổng sắp huy chương Olympic 2024 hôm nay 29/7: Nhật Bản dẫn đầu 29.07.2024 | 10:42 AM
- Thanh Tân: Bao giờ người dân hết “khát” nước sạch? 29.07.2024 | 10:27 AM
- Sức trẻ xây dựng nông thôn mới 29.07.2024 | 10:26 AM
- Thêm tàu chở dầu của Philippines bị chìm 29.07.2024 | 10:00 AM
- Nữ Nhật Bản thắng ngược Brazil ở phút bù Olympic 2024 29.07.2024 | 10:01 AM
- Sạt lở núi ở tỉnh Hồ Nam, Trung Quốc khiến 15 người chết 29.07.2024 | 10:00 AM
- Quán triệt sâu sắc tư tưởng, quan điểm của đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, tiếp tục đẩy mạnh phòng chống tham nhũng, tiêu cực, góp phần xây dựng Đảng và Nhà nước ta ngày càng trong sạch, vững mạnh 29.07.2024 | 08:55 AM
- Thử nghiệm thủy phi cơ lớn nhất thế giới 29.07.2024 | 08:43 AM
- Quả kha tử và những bài thuốc hay 29.07.2024 | 08:55 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ