Giao ban công tác nội chính và phòng, chống tham nhũng quý III năm 2020
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 09102020_Giao_ban_cong_tac_noi_chinh_mixdown.mp3
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo UBND tỉnh.
Quý III/2020, tình hình an ninh, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn tỉnh được bảo đảm; quân sự, quốc phòng được giữ vững. Các cấp ủy, tổ chức đảng đã quán triệt kịp thời, đầy đủ các văn bản của Trung ương, của tỉnh về công tác nội chính và phòng, chống tham nhũng. Các ngành trong khối Nội chính, các địa phương, đơn vị đã chủ động, phối hợp làm tốt công tác nắm, dự báo tình hình, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền đề ra biện pháp lãnh đạo giải quyết kịp thời các vụ việc liên quan đến an ninh trật tự; tập trung điều tra, truy tố, xét xử nghiêm minh các vụ án tham nhũng, vụ việc, vụ án nghiêm trọng, phức tạp, dư luận xã hội quan tâm. Công tác tiếp công dân được duy trì nền nếp. Công tác giải quyết khiếu nại, tố cáo được các cấp ủy đảng, chính quyền quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo có chuyển biến tích cực. Công tác phòng, chống tham nhũng tiếp tục được triển khai đồng bộ; các giải pháp phòng ngừa tham nhũng được quan tâm, chủ động thực hiện, đã có chuyển biến rõ nét; công tác thanh tra, kiểm tra được tăng cường trên tất cả các lĩnh vực.
Trong quý III/2020, cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh khởi tố mới 1 vụ/1 bị can, khởi tố bổ sung 1 bị can. Viện kiểm sát nhân dân hai cấp thụ lý giải quyết 3 vụ/8 bị can. Tòa án nhân dân hai cấp thụ lý 5 vụ/10 bị cáo. Đảng ủy Thanh tra tỉnh, cấp ủy huyện, sở, ngành đã lãnh đạo, chỉ đạo triển khai 4 cuộc thanh tra hành chính, 32 cuộc thanh tra, kiểm tra chuyên ngành tại 414 đơn vị.
Đại biểu dự hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Tại hội nghị, các đại biểu tập trung thảo luận, làm rõ những tồn tại, hạn chế, đồng thời đề xuất các giải pháp cụ thể để triển khai thực hiện hiệu quả nhiệm vụ công tác nội chính và phòng, chống tham nhũng trong thời gian tới.
Phát biểu kết luận, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh yêu cầu các cấp, các ngành rà soát lại các chương trình, kế hoạch để tập trung chỉ đạo thực hiện hoàn thành nhiệm vụ năm 2020. Nhiệm vụ trọng tâm trước mắt cần tập trung chỉ đạo và tổ chức thành công Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XX. Đẩy mạnh quán triệt, tuyên truyền, vận động thực hiện nghiêm túc có hiệu quả các văn bản của Trung ương, của tỉnh về công tác nội chính và phòng, chống tham nhũng. Cấp ủy, tổ chức đảng, chính quyền, MTTQ và các tổ chức chính trị tập trung chỉ đạo triển khai thực hiên nghiêm túc hiệu quả Chỉ thị số 34 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về tăng cường các biện pháp bảo đảm an ninh trật tự phục vụ Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XX và Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng. Chủ động nắm chắc tình hình, phát hiện, đấu tranh ngăn chặn, vô hiệu hóa các hoạt động chống phá của các thế lực thù địch. Thực hiện thường xuyên, nghiêm túc công tác tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo của công dân, quan tâm giải quyết ổn định tình hình ngay từ cơ sở. Nâng cao chất lượng hoạt động của các cơ quan tư pháp trong công tác bắt, tạm giam, tạm giữ, điều tra, truy tố, xét xử, bảo đảm đúng người, đúng tội, đúng pháp luật, không để xảy ra oan sai hoặc bỏ lọt tội phạm. Nâng cao vai trò lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, tổ chức đảng trong công tác nội chính và phòng, chống tham nhũng, đề cao vai trò trách nhiệm, tinh thần nêu gương của tập thể cấp ủy và người đứng đầu; phát huy tốt vai trò của MTTQ và hệ thống chính trị trong việc tham gia giám sát, phản biện xã hội.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang