Chung tay chăm sóc sức khỏe người cao tuổi
Kiểm tra sức khỏe cho người cao tuổi tại Trạm Y tế thị trấn Đông Hưng.
Tại Trạm Y tế thị trấn Đông Hưng, rất đông người cao tuổi (NCT) đã được khám bệnh, tư vấn sức khỏe và cấp phát thuốc miễn phí. Bà Phạm Thị Hằng, tổ 3, thị trấn Đông Hưng cho biết: Tôi năm nay đã 75 tuổi lại bị bệnh khớp nên việc đi lại rất khó khăn. Khi được Hội Chữ thập đỏ thông tin tôi sẽ được khám bệnh miễn phí ngay tại Trạm Y tế thị trấn, tôi rất vui vì gần nhà nên thuận tiện cho việc đi lại hơn. Khi tôi đến khám bệnh, các cán bộ y bác sĩ và cán bộ hội chữ thập đỏ đã giúp đỡ và tư vấn rất nhiệt tình về các bệnh thường gặp của người già, nhất là bệnh khớp. Tôi thấy hoạt động này rất có ý nghĩa đối với những người già như tôi.
Khám bệnh, tư vấn sức khỏe, cấp phát thuốc miễn phí cho NCT là hoạt động được Hội Chữ thập đỏ huyện Đông Hưng tổ chức hàng năm, nhằm đưa các dịch vụ y tế đến gần hơn với người dân, giúp họ có điều kiện được khám, phát hiện sớm bệnh tật, điều trị bệnh kịp thời.
Tại chương trình, NCT được khám các bệnh về tim mạch, mắt, tai mũi họng, tư vấn kiến thức về chăm sóc sức khỏe, điều trị một số bệnh thường gặp đối với NCT như: tiểu đường, huyết áp, tim mạch và tư vấn chế độ dinh dưỡng. Đây cũng là hoạt động nằm trong chương trình khám bệnh nhân đạo và chăm sóc sức khỏe cộng đồng năm 2020 của Hội Chữ thập đỏ huyện Đông Hưng.
Trung bình mỗi năm, Hội Chữ thập đỏ huyện phối hợp với các đơn vị liên quan tổ chức khám bệnh, cấp phát thuốc miễn phí cho khoảng trên 400 NCT trên địa bàn. Nhiều đối tượng NCT là người nghèo, người tàn tật, gia đình chính sách, nạn nhân chất độc da cam, người có hoàn cảnh khó khăn được hưởng lợi.
Từ đầu năm đến nay đã có 300 NCT trên địa bàn huyện được khám bệnh, cấp phát thuốc miễn phí với tổng kinh phí 30 triệu đồng. Toàn bộ nguồn kinh phí được trích từ Quỹ nhân đạo của huyện Đông Hưng và huy động từ một số nhà hảo tâm.
Để chương trình chăm sóc sức khỏe cho NCT đạt hiệu quả cao, ngay từ đầu năm, Hội Chữ thập đỏ huyện Đông Hưng đã xây dựng kế hoạch cụ thể về lĩnh vực chăm sóc sức khỏe cho cộng đồng, trong đó có NCT, huy động đông đảo y bác sĩ, cán bộ, hội viên, tình nguyện viên của các lực lượng tham gia. Bên cạnh đó, Hội Chữ thập đỏ huyện Đông Hưng thường xuyên tổ chức các hoạt động tuyên truyền, giáo dục sức khỏe, nâng cao nhận thức cho cán bộ, hội viên, thanh thiếu niên, tình nguyện viên chữ thập đỏ về công tác chăm sóc sức khỏe cho cộng đồng nói chung, NCT nói riêng; công tác phòng, chống dịch bệnh và hoạt động sơ cấp cứu ban đầu...
Ông Lại Minh Chính, Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ huyện Đông Hưng cho biết: Thời gian tới, Hội Chữ thập đỏ huyện Đông Hưng tiếp tục phối hợp với hội chữ thập đỏ các xã, thị trấn, các cơ quan, đơn vị triển khai hiệu quả công tác chăm sóc sức khỏe NCT. Kêu gọi, vận động các tổ chức, nhà hảo tâm đầu tư nguồn kinh phí để tổ chức nhiều hơn nữa những buổi khám bệnh cho NCT. Qua đó góp phần nâng cao nhận thức và trách nhiệm của toàn xã hội đối với công tác chăm sóc, bảo vệ sức khỏe NCT, động viên NCT luôn sống vui, sống khỏe, sống có ích, gương mẫu giáo dục con cháu thực hiện tốt các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang