Dương Phúc: Chủ động phòng, chống dịch bệnh, bảo vệ đàn vật nuôi
Người chăn nuôi trên địa bàn xã Dương Phúc thường xuyên vệ sinh khu vực chăn nuôi nhằm tiêu diệt mầm bệnh.
Ông Nguyễn Trường Ca, Chủ tịch UBND xã cho biết: Với đặc thù là xã mới sáp nhập từ hai xã Thụy Phúc và Thụy Dương nên số lượng đàn vật nuôi lớn hơn so với các địa phương khác. Tổng đàn vật nuôi toàn xã hiện có hơn 1.500 con lợn, hơn 36.600 con gia cầm, 137 con trâu, bò và 790 con chó, mèo. Thực hiện các văn bản chỉ đạo của tỉnh, huyện về triển khai thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch bệnh, bảo vệ đàn vật nuôi, UBND xã đã thành lập ban chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh trên đàn gia súc, gia cầm gồm 39 thành viên; xây dựng kế hoạch triển khai thực hiện công tác phòng dịch và phân công nhiệm vụ cụ thể cho các thành viên; đồng thời tổ chức hội nghị quán triệt các nội dung tới đội ngũ cán bộ xã, thôn, yêu cầu đẩy mạnh công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức cho người dân về công tác phòng, chống dịch bệnh, bảo vệ đàn vật nuôi. Trước tình hình dịch bệnh diễn biến phức tạp tại một số địa phương, UBND xã giao Ban Chăn nuôi và Thú y chủ động bám sát địa bàn, kiểm tra, nắm bắt tình hình chăn nuôi, tham mưu triển khai các biện pháp bảo đảm yêu cầu phòng, chống dịch bệnh trong tình hình hiện nay cũng như chuẩn bị các phương án, điều kiện cần thiết để xử lý kịp thời khi dịch bệnh xảy ra.
Một trong những biện pháp bảo vệ đàn vật nuôi đang được xã Dương Phúc đẩy mạnh đó chính là chấp hành nghiêm việc tiêm các loại vắc-xin phòng bệnh cho đàn gia súc, gia cầm vụ thu đông năm 2020. Đến nay, kết quả tiêm vắc-xin đợt đại trà toàn xã đạt trên 90%. Bên cạnh đó, người dân trên địa bàn xã cũng tích cực thực hiện tháng tổng vệ sinh, tiêu độc, khử trùng. Cùng với 150 lít hóa chất do huyện hỗ trợ, người dân tự mua thêm 80 lít hóa chất và 2.500kg vôi bột để phun và rắc những địa điểm có nguy cơ cao như chợ, bãi rác, các khu tiêu hủy lợn chết do bệnh dịch tả lợn châu Phi và các trang trại, gia trại chăn nuôi.
Đã chăn nuôi từ nhiều năm nay nhưng gia trại của gia đình ông Đoàn Văn Trường ở thôn Lai Triều luôn phát triển ổn định nhờ chủ động thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch bệnh. Ông Trường cho biết: Hiện gia đình tôi nuôi 3.000 con gà, vịt và 50 con lợn. Nhận thức được sự nguy hiểm của dịch bệnh nên trong quá trình chăn nuôi tôi luôn áp dụng các biện pháp chăn nuôi an toàn sinh học. Trong đó chú trọng công tác tiêm vắc-xin phòng bệnh, thường xuyên thu dọn chuồng trại bảo đảm vệ sinh môi trường, định kỳ phun hóa chất khử trùng và rắc vôi bột để diệt mầm bệnh, hạn chế người lạ ra, vào khu vực chăn nuôi. Bên cạnh đó tôi còn quan tâm công tác chăm sóc nuôi dưỡng đàn vật nuôi, cho gia súc, gia cầm ăn và uống các loại thực phẩm chất lượng, bảo đảm chế độ dinh dưỡng và bổ sung thêm các vitamin, khoáng chất nhằm tăng sức đề kháng cho vật nuôi.
Cùng với chỉ đạo quyết liệt thực hiện kế hoạch tiêm vắc-xin phòng bệnh cho đàn gia súc, gia cầm và thực hiện tháng tổng vệ sinh, tiêu độc, khử trùng, UBND xã Dương Phúc còn giao đội ngũ cán bộ thôn phối hợp chặt chẽ với mạng lưới thú y viên trên địa bàn chủ động công tác giám sát dịch bệnh, báo cáo kịp thời các tình huống phát sinh; chú trọng công tác quản lý các cơ sở giết mổ, buôn bán động vật, kiểm soát các hoạt động vận chuyển gia súc, gia cầm ra, vào địa bàn; đồng thời tiến hành ký cam kết với các hộ chăn nuôi, cơ sở giết mổ phải bảo đảm công tác phòng, chống dịch bệnh theo quy định.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình 29.07.2024 | 19:36 PM
- Tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác thi đua, khen thưởng khối thi đua MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội tỉnh 29.07.2024 | 19:37 PM
- Cử tri huyện Tiền Hải kiến nghị nhiều vấn đề về an sinh xã hội 29.07.2024 | 19:39 PM
- Di tích Hải Vân Quan và An Lăng mở cửa đón khách tham quan 29.07.2024 | 17:43 PM
- Phát hiện thuốc kháng sinh Cefixim 200 giả tại một số địa phương 29.07.2024 | 17:43 PM
- Gần 703.000 thí sinh đã đăng ký xét tuyển đại học năm 2024 29.07.2024 | 17:43 PM
- Hiệu quả mô hình “Dân vận khéo” trong bảo đảm an ninh trật tự ở Phương Công 29.07.2024 | 17:50 PM
- Thái Thụy: Bảo đảm an toàn tàu, thuyền mùa mưa bão 29.07.2024 | 17:48 PM
- Thuê bao Internet di động lần đầu vượt 90% dân số 29.07.2024 | 17:48 PM
- Phi hành đoàn của tàu Boeing hỏng có thể về bằng tàu SpaceX 29.07.2024 | 17:50 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng