Phát huy vai trò của các tổ chức chính trị - xã hội trong công tác bảo vệ môi trường
Đoàn viên, thanh niên tham gia vệ sinh môi trường tại xã Nam Thịnh (Tiền Hải).
Để giải quyết hiệu quả tình trạng ô nhiễm môi trường cần sức mạnh tổng hợp của cả cộng đồng. Nhận thức rõ điều đó, hàng năm, Sở Tài nguyên và Môi trường đều triển khai chương trình phối hợp BVMT với Ủy ban MTTQ tỉnh, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh, Tỉnh đoàn, Hội Nông dân tỉnh... Nhờ mạng lưới hội viên, đoàn viên đông đảo từ tỉnh tới thôn, tổ dân phố nên các đoàn thể luôn chủ động triển khai nội dung BVMT, thành lập các mô hình cộng đồng BVMT như khu dân cư tự quản BVMT; phân loại và xử lý rác thải tại hộ gia đình, xây dựng gia đình “5 không, 3 sạch”; ngày chủ nhật xanh, ngày thứ bảy tình nguyện; cơ quan, đơn vị, đường, phố, khu dân cư xanh, sạch, đẹp... Các mô hình BVMT do cộng đồng chung sức thực hiện đều có mục tiêu chung là tạo sự chuyển biến mạnh mẽ về nhận thức, hành động của toàn dân, từ mỗi cá nhân, hộ gia đình đến cộng đồng dân cư. Vào các dịp lễ, tết, ngày môi trường thế giới, người dân các thôn, tổ dân phố lại “xuống đường” vệ sinh môi trường.
Hình ảnh mọi người gặp từ nhiều năm nay đó là vào ngày 24 hàng tháng, khắp các ngõ xóm hay trên các khu phố rất đông người dân hào hứng tham gia các hoạt động vệ sinh môi trường, thu gom rác thải. Bà Nguyễn Thị Xoa, Chủ tịch Ủy ban MTTQ phường Bồ Xuyên (thành phố Thái Bình) cho biết: Xác định tham gia BVMT là nhiệm vụ trọng tâm gắn với việc xây dựng đô thị văn minh, Ủy ban MTTQ phường đã chỉ đạo các ban công tác mặt trận tuyên truyền, vận động, nâng cao ý thức trách nhiệm của mỗi tổ chức, cá nhân trong việc tham gia xây dựng, bảo vệ cảnh quan môi trường xanh, sạch, đẹp. Nhiều hoạt động BVMT được các đoàn thể phát động, triển khai thực hiện có hiệu quả như: Hội Liên hiệp Phụ nữ phường vận động hội viên tham gia cuộc vận động “Phụ nữ với công tác BVMT” gắn với cuộc vận động xây dựng gia đình “5 không 3 sạch”, xây dựng các tuyến đường do phụ nữ tự quản, các tuyến đường không có rác thải; phân loại rác thải tại nguồn, sử dụng làn nhựa đi chợ thay thế túi nilon; Đoàn Thanh niên phường tích cực tham gia các hoạt động ngày thứ bảy tình nguyện, ngày chủ nhật xanh vệ sinh môi trường, bóc dỡ quảng cáo, rao vặt trái phép...
Hưởng ứng phong trào chung sức xây dựng nông thôn mới, những năm qua, Đoàn Thanh niên huyện Quỳnh Phụ đã xây dựng nhiều mô hình, phần việc thanh niên, tiêu biểu như mô hình “Thanh niên tham gia BVMT, bảo vệ dòng sông quê hương”, “Tuyến đường thanh niên tự quản”... 10 năm qua, Huyện đoàn Quỳnh Phụ đã tổ chức được gần 400 buổi vệ sinh môi trường, tổ chức vệ sinh gần 120km đường làng, ngõ xóm; khơi thông, nạo vét kênh mương trước mùa mưa bão, vớt trên 3.560m2 bèo bồng; tặng 650 cây xanh các loại cho các cơ sở đoàn trực thuộc; đồng thời, tổ chức các đội hình thanh niên tình nguyện thu gom, xử lý rác thải tại các điểm tồn đọng trên địa bàn huyện. Hàng năm, Ban Thường vụ Huyện đoàn đảm nhận vệ sinh môi trường trên tuyến đường Đào Đình Luyện, sông Hải Vân Lương, khu vực sân vận động huyện; quét vôi cho cây xanh dọc một số tuyến đường chính của thị trấn Quỳnh Côi; duy trì hoạt động tình nguyện vệ sinh môi trường các khu di tích lịch sử, phát quang bụi rậm tạo tầm quan sát tại các trục đường chính, góp phần xây dựng môi trường xanh, sạch, đẹp. Bí thư Huyện đoàn Nguyễn Thị Hồng Thúy cho biết: Thông qua các hoạt động của Đoàn đã góp phần làm chuyển biến nhận thức và hành động của thanh thiếu niên và người dân trong việc tham gia giữ gìn môi trường xanh, sạch, đẹp. Qua đó nâng cao vai trò, vị trí của tổ chức đoàn, tập hợp được đông đảo đoàn viên, thanh niên để phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, góp phần phát triển kinh tế - xã hội địa phương, giúp công tác đoàn và phong trào thanh thiếu niên ngày càng được củng cố, phát triển.
Hoạt động BVMT của các tổ chức chính trị - xã hội trên địa bàn tỉnh đã và đang phát huy hiệu quả rất tốt. Nhiều “điểm đen” về môi trường đã dần được phủ xanh. Quan trọng hơn, nhận thức của người dân về việc cần phải BVMT như bảo vệ chính sức khỏe của mình đã được cải thiện.
Đức Dũng
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang