Quỳnh Phụ: Đẩy nhanh tiến độ trồng cây màu vụ đông
Nông dân xã Quỳnh Thọ (Quỳnh Phụ) chăm sóc rau màu vụ đông.
Do ảnh hưởng của bão số 7, toàn huyện Quỳnh Phụ có 500ha cây vụ đông bị ngập, đổ. Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn đã tham mưu UBND huyện tập trung chỉ đạo các địa phương tập trung khắc phục hậu quả do mưa bão gây ra, nhanh chóng khôi phục, bảo vệ cây trồng, sớm ổn định sản xuất. Nông dân nhiều địa phương trong huyện như Quỳnh Hải, Quỳnh Minh, An Khê... đã nhanh nhạy mở rộng thêm diện tích rau màu để kịp thời cung ứng cho thị trường.
Trên cánh đồng thôn Tiên Bá, xã Quỳnh Thọ, không khí sản xuất vụ đông diễn ra sôi động. Ông Nguyễn Duy Diện chia sẻ, nhà ông canh tác 1 mẫu, trong đó ngoài cấy lúa, 4 sào còn lại dùng để chuyên canh màu. Với 3 vụ ngô chính cùng rau màu, ớt, dưa chuột quay vòng gối vụ quanh năm nên gia đình ông luôn bảo đảm nguồn nông sản tiêu thụ. Hiện tại diện tích ngô ngọt của gia đình đã cho thu hoạch, với năng suất bình quân 4 tạ/sào, giá thu mua 8.000 đồng/kg, trừ chi phí thu lợi nhuận 3 triệu đồng/sào. Toàn bộ diện tích lúa mùa sau khi thu hoạch xong được tiến hành làm đất, khẩn trương trồng cây vụ đông. Giá cả thị trường ổn định, vụ đông hàng năm gia đình ông thu lãi bình quân 25 triệu đồng.
Đến nay, xã Quỳnh Thọ đã trồng được 90ha cây vụ đông, trong đó, ngô ngọt 50ha, ớt 20ha, bí 10ha, dưa chuột 3ha, còn lại là các loại rau màu. Để khuyến khích phong trào trồng cây vụ đông, HTX DVNN thường xuyên chỉ đạo tổ dịch vụ thủy nông bảo đảm tưới, tiêu, cung ứng vật tư nông nghiệp, bảo vệ sản xuất cùng các chính sách hỗ trợ, ký hợp đồng bao tiêu sản phẩm. Địa phương vừa được huyện hỗ trợ hạt giống mở rộng thêm 10ha bí đỏ cùng 50kg hạt giống rau ưa lạnh ngắn ngày bảo đảm lượng nông sản cung ứng cho thị trường dịp cuối năm. Đến trung tuần tháng 11, nông dân xã Quỳnh Thọ phấn đấu hoàn thành 171ha cây vụ đông theo kế hoạch.
Đẩy nhanh tiến độ gieo trồng, đến nay xã An Cầu đã hoàn thành 100/135ha cây vụ đông theo kế hoạch, trong đó 80ha rau màu, 20ha ớt. Ông Nguyễn Đức Học, thôn Trung Châu Tây cho biết: Năm nay, huyện, xã và HTX DVNN tiếp tục quan tâm, hỗ trợ cây giống, nước tưới, thuốc diệt chuột nên hầu hết các gia đình rất phấn khởi, yên tâm duy trì và tiếp tục phát triển sản xuất cây vụ đông. Trong điều kiện thời tiết và giá cả ổn định như hiện nay, chắc chắn vụ đông này sẽ giành thắng lợi.
Nông dân huyện Quỳnh Phụ chăm sóc và bảo vệ cây màu vụ đông.
Đến thời điểm này, Quỳnh Phụ đã gieo trồng được 4.800ha cây vụ đông, trong đó ngô 1.800ha, ớt 980ha, 810ha dưa bí, 150ha khoai lang, khoai tây, rau màu các loại 1.060ha. Ông Nguyễn Đình Triệu, Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện cho biết: Trên cơ sở xác định đúng những yếu tố thuận lợi, khó khăn, huyện có biện pháp chỉ đạo thực hiện sản xuất vụ đông. Để đẩy nhanh tiến độ gieo trồng cây vụ đông theo kế hoạch, bên cạnh cơ chế khuyến khích, hỗ trợ của huyện, các địa phương đã mở các lớp tập huấn chuyển giao kỹ thuật canh tác cây vụ đông tại tất cả các cơ sở thôn. Công tác quy hoạch và phát triển cánh đồng mẫu, vùng chuyển đổi, đầu tư kiên cố hóa hệ thống giao thông, thủy lợi nội đồng phục vụ phát triển nông nghiệp, chính sách hỗ trợ, khen thưởng trong sản xuất vụ đông cũng luôn được coi trọng. Với sự chỉ đạo tích cực của cấp ủy, chính quyền cùng cơ chế hỗ trợ cụ thể trong sản xuất vụ đông nên những năm qua việc sản xuất vụ đông luôn nhận được sự hưởng ứng, đồng thuận cao của nhân dân. Huyện Quỳnh Phụ vừa cấp thêm 110kg hạt giống bí đỏ cho 24 xã, 1.100kg hạt giống rau ưa lạnh ngắn ngày cho 37 xã, thị trấn để trồng thành vùng tập trung, mở rộng diện tích canh tác cây vụ đông. Nhờ đó, các vùng sản xuất cây màu an toàn được mở rộng, việc ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật, VietGAP, GAP được tăng cường. Bên cạnh đó, nhiều hợp tác xã chủ động liên kết với các doanh nghiệp có uy tín trong việc bảo đảm tiêu thụ nông sản cho nông dân, việc tìm đầu ra cho sản phẩm có nhiều chuyển biến, thị trường nông sản ổn định đã giúp nâng cao giá trị thu nhập trên đơn vị diện tích.
Phát huy những thế mạnh sẵn có cùng việc tận dụng hiệu quả những cơ chế, chính sách hỗ trợ phát triển sản xuất, Quỳnh Phụ đang quyết tâm giành hiệu quả kinh tế cao trong sản xuất vụ đông, góp phần bù đắp, cải thiện thu nhập cho nông dân trước ảnh hưởng của dịch bệnh, thiên tai trong thời gian qua.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
- Bão số 2 sẽ gây gió giật mạnh từ đêm nay đến hết ngày 23/7 22.07.2024 | 17:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024