Giải quyết thủ tục hành chính về đất đai ở Thái Thụy: Giảm phiền hà, tăng hài lòng
Cán bộ Chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai huyện Thái Thụy hướng dẫn người dân làm thủ tục cấp giấy
Xác định công tác cải cách TTHC góp phần thực hiện tốt nhiệm vụ chuyên môn, Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai huyện Thái Thụy đã chủ động thực hiện tiếp nhận, hướng dẫn kê khai và hoàn thiện hồ sơ để bảo đảm người dân không phải đi lại nhiều đến làm thủ tục, đem lại niềm tin cho người dân về công tác cải cách hành chính của Nhà nước.
Phó Giám đốc Chi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Thái Thụy Nguyễn Quốc Hà cho biết: Trong quá trình thực hiện hồ sơ sau khi tiếp nhận tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của huyện, Chi nhánh Văn phòng đã triển khai thực hiện theo đúng bộ TTHC công mà UBND tỉnh đã ban hành. Tất cả công việc phân chia theo thời gian, quy trình bộ TTHC công, thường xuyên đôn đốc các cơ quan liên quan trong quá trình thực hiện. Niêm yết công khai số điện thoại của cán bộ thụ lý hồ sơ để việc trao đổi thông tin giữa cán bộ với công dân được thuận tiện, kịp thời trong thời gian giải quyết hồ sơ; công khai đầy đủ, kịp thời, chính xác bộ TTHC theo đúng quy định như danh mục TTHC, mức phí, thời gian giải quyết. Đối với hồ sơ chưa đủ điều kiện, phải trả lại cho công dân, Chi nhánh có văn bản cụ thể, thông báo về tình trạng hồ sơ để công dân biết.
Cùng với đó, Chi nhánh đã chủ động rà soát các văn bản quy định của pháp luật về đất đai; tham mưu kịp thời với cơ quan cấp trên sửa đổi, bổ sung và ban hành các TTHC đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ. Quy trình giải quyết, kiểm soát hồ sơ từ khi tiếp nhận đến giao cho từng cán bộ thụ lý từng bước được chuẩn hóa. Việc cải tiến quy trình, rút ngắn thời gian giải quyết TTHC, tháo gỡ vướng mắc kịp thời cho người dân là cơ sở để việc giải quyết hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) nhanh chóng, hiệu quả.
10 tháng qua, Chi nhánh đã tiếp nhận tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả gần 7.600 hồ sơ cấp đổi, cấp lại, cấp mới, đăng ký biến động GCNQSDĐ cho các hộ gia đình, cá nhân; tiếp nhận đo đạc, trích lục, trích đo địa chính… gần 1.200 hồ sơ.
Sau khi sáp nhập xã Thụy Lương, Thụy Hà vào thị trấn Diêm Điền thì quy mô dân số của thị trấn Diêm Điền rất lớn với trên 22.000 nhân khẩu. Trung bình mỗi tháng, Bộ phận 1 cửa của thị trấn tiếp nhận hơn 100 hồ sơ liên quan đến đất đai.
Chị Vũ Thị Hà, Cán bộ công chức Địa chính - Môi trường thị trấn Diêm Điền cho biết: Nhu cầu cấp GCNQSDĐ lần đầu của người rất nhiều, để thực hiện chúng tôi thực hiện đúng theo bộ TTHC, hướng dẫn người dân hoàn thiện hồ sơ để chuyển lên Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả huyện Thái Thụy, sau đó được niêm yết công khai tại UBND thị trấn Diêm Điền, nhà văn hóa tổ dân phố theo quy định. Sau khi niêm yết xong, UBND thị trấn Diêm Điền có trách nhiệm hoàn thiện hồ sơ, lập báo cáo vào gửi lên Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả huyện Thái Thụy để hoàn thiện cho nhân dân.
Bà Trần Thị Thoa, thị trấn Diêm Điền chia sẻ: Tôi đến làm thủ tục cấp GCNQSDĐ lần đầu được cán bộ thị trấn và Chi nhánh Văn phòng Đăng ký đất đai của huyện hướng dẫn rất tận tình, hồ sơ thủ tục rất đơn giản, hồ sơ chỉ phải nộp 1 lần, không mất thời gian đi lại nhiều lần. Việc thực hiện cải cách TTHC trong lĩnh vực đất đai của huyện đã tạo điều kiện thuận lợi cho người dân.
Còn ông Trần Văn Hòa, xã Thái Thượng cho biết: Gia đình tôi có chuyển nhượng một phần diện tích đất, vì vậy, tôi đến Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả huyện Thái Thụy để làm các TTHC liên quan. Trước đây, khi đi làm các TTHH về đất đai, thời gian chờ đợi thường kéo dài nhiều ngày. Nhưng hiện nay, các thủ tục đã đơn giản, rút ngắn, người dân không phải đi lại nhiều lần, cán bộ viết giấy hẹn ngày trả và gửi về theo đường bưu điện rất thuận tiện cho chúng tôi.
Hướng tới phục vụ người dân tốt hơn, thời gian tới, huyện Thái Thụy tiếp tục cập nhật, bổ sung kịp thời các thủ tục hành chính phù hợp với thực tế địa phương; đẩy nhanh tiến độ ứng dụng công nghệ thông tin vào hoạt động hành chính; nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ cán bộ, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ và tạo sự hài lòng của nhân dân.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang