Đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa
Một trong những điểm nhấn phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa” ở thành phố thời gian qua là việc xây dựng nếp sống văn hóa gắn với cuộc vận động xây dựng nông thôn mới (NTM), đô thị văn minh. Năm 2019, thành phố được Thủ tướng Chính phủ công nhận hoàn thành nhiệm vụ xây dựng NTM. Các mô hình đổi mới cách thức làm ăn, áp dụng các tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất, kinh doanh, đầu tư phát triển kinh tế, trồng hoa, cây cảnh; nhiều trang trại, gia trại chăn nuôi tổng hợp có hiệu quả, mang lại kinh tế cao. Vì vậy, nhiều khu dân cư tỷ lệ hộ nghèo giảm đáng kể, hộ giàu ngày càng tăng. Phong trào thực hiện nếp sống văn minh đô thị, vệ sinh môi trường, mô hình đoạn đường tự quản “Sáng, xanh, sạch, đẹp”… gắn với các tiêu chí về đô thị văn minh đã góp phần làm cho diện mạo khu dân cư ngày càng khởi sắc. Thông qua công tác tuyên truyền, vận động về các chuẩn mực văn hóa, vai trò, trách nhiệm của từng thành viên trong gia đình, trong khu dân cư, ý thức trách nhiệm của bản thân, gia đình đối với sự phát triển của cộng đồng xã hội được nâng lên. Năm 2019, thành phố có 90,2% gia đình đạt gia đình văn hóa; 91,8% thôn, tổ dân phố đạt thôn, tổ dân phố văn hóa. Nhiều đơn vị xã, phường thực hiện tốt phong trào toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống ở khu dân cư như các phường Hoàng Diệu, Quang Trung, Trần Hưng Đạo, Trần Lãm, xã Đông Thọ và Tân Bình... Năm 2020, 98% số gia đình, 100% thôn, tổ dân phố, 100% phường, xã đăng ký danh hiệu văn hóa.
Khu vui chơi của thanh thiếu niên tại nhà văn hóa thôn Tam Lạc 2, xã Vũ Lạc, thành phố Thái Bình.
Phường Trần Lãm là một trong những phường trung tâm của thành phố, đứng tốp đầu trong thực hiện các tiêu chí phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa” gắn với thực hiện cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”. Nhiều năm nay, phường duy trì thực hiện các tiêu chí “phường đạt chuẩn văn minh đô thị”, qua đó hình thành nếp văn hóa, văn minh của người dân thành thị. Người dân nơi đây có ý thức cao trong thực hiện nếp sống văn minh trong việc cưới, việc tang, duy trì các mô hình tự quản về an ninh trật tự, vệ sinh môi trường của Đoàn Thanh niên, Hội Liên hiệp Phụ nữ, Hội Cựu chiến binh. Tổ dân phố số 3, phường Trần Lãm nhiều năm liền giữ vững danh hiệu “Khu dân cư văn hóa”. Tổ có hơn 400 hộ, gần 1.600 nhân khẩu. Với sự sâu sát, trách nhiệm của cán bộ tổ dân phố và tổ tự quản, công tác vệ sinh môi trường, an ninh trật tự đều được duy trì nền nếp, hiệu quả. Đặc biệtphong trào luyện tập thể thao thu hút đông đảo người dân tham gia, với các môn như đi bộ, khiêu vũ, cầu lông, bóng bàn. Thôn Phúc Hạ, xã Vũ Phúc có gần 340 hộ với trên 900 nhân khẩu. Những năm qua, đời sống của người dân ngày càng được nâng lên. Trong xây dựng nông thôn mới, nhân dân đã tích cực góp công, góp của cứng hóa toàn bộ đường làng, ngõ xóm trong thôn với tổng chiều dài 5km và luôn ý thức gìn giữ vệ sinh môi trường sạch đẹp. Cán bộ và nhân dân luôn tích cực tham gia ủng hộ phòng, chống dịch Covid-19, đồng bào miền Trung và công tác khuyến học... Việc thực hiện nếp sống văn hóa trong việc cưới, việc tang đi vào nền nếp, các đám hiếu, hỷ được tổ chức gọn nhẹ, trang trọng trong khung giờ quy định, dần bài trừ mê tín dị đoan. Hàng năm, tỷ lệ đạt gia đình văn hóa gần 90%; thôn đạt danh hiệu “Khu dân cư văn hóa” 5 năm liền.
Để phong trào ngày càng phát triển sâu rộng, thời gian tới, thành phố tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, thường xuyên đổi mới nội dung, không ngừng nâng cao chất lượng phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”. Đồng thời, tăng cường công tác xã hội hóa huy động mọi nguồn lực đầu tư xây dựng, nâng cấp và phát triển hệ thống thiết chế văn hóa đồng bộ, tạo động lực cho nhân dân phấn khởi thi đua lao động sản xuất, góp phần thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của thành phố.
Đức Dũng
Từ thực hiện phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa” đã giúp người dân nắm rõ tiêu chí danh hiệu gia đình văn hóa, khu dân cư văn hóa, có ý thức hơn trong thực hiện quy ước, hương ước, nếp sống văn minh trong việc cưới, việc tang và lễ hội. Qua đó tạo sự chuyển biến trong xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư. Nhiều phong trào được nhân dân đồng tình ủng hộ và thực hiện có hiệu quả. Hàng năm, 98% số hộ gia đình đăng ký và trên 90% số hộ gia đình đạt gia đình văn hóa. Ông Nguyễn Hồng Sơn, Bí thư Chi bộ, Trưởng Ban công tác mặt trận tổ dân phố 3, phường Trần Lãm |
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang