Xây dựng vững chắc khối đại đoàn kết toàn dân tộc
Ông Đỗ Quang Thường, nguyên Chủ tịch Uỷ ban MTTQ tỉnh, nguyên Phó Chủ tịch UBND tỉnh
90 năm qua là chặng đường lịch sử vẻ vang của MTTQ Việt Nam. Phát huy truyền thống đó, thời gian qua MTTQ các cấp trên địa bàn tỉnh đã có nhiều đổi mới thực hiện tốt chức năng, nhiệm vụ được giao, là “ngôi nhà chung” của các tổ chức thành viên, các tầng lớp nhân dân, là trung tâm của khối đại đoàn kết toàn dân tộc. Mặt trận đã hướng hoạt động về cơ sở, về khu dân cư, chủ động, tích cực tham gia vào quá trình phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh; triển khai sâu rộng các cuộc vận động và các phong trào thi đua yêu nước. Đặc biệt, hàng năm cứ đến ngày truyền thống của MTTQ Việt Nam thì tất cả các khu dân cư lại tổ chức ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc để động viên, khơi dậy tinh thần thi đua yêu nước, sự sáng tạo của các tầng lớp nhân dân tham gia vào quá trình phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh. Một niềm vui nữa là năm nào vào dịp ngày hội Đại đoàn kết toàn dân, các đồng chí lãnh đạo từ tỉnh tới cơ sở cũng về dự, chung vui với bà con. Đây là dịp để động viên nhân dân thi đua lao động sản xuất, song cũng là cơ hội để cán bộ nghe tiếng nói của nhân dân, thấy dân cần gì, kiến nghị điều gì, từ đó tập trung giải quyết để mang lại cuộc sống ấm no cho nhân dân.
Bà Nguyễn Thị Lệ Hà, Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Hưng Hà
Những năm qua, cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” được MTTQ các cấp trên địa bàn tỉnh triển khai thực hiện tạo được sức lan tỏa lớn, khơi dậy tiềm năng, thế mạnh của cả cộng đồng, tạo ra nguồn lực mới, góp phần vào thành công trong xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh của tỉnh. Cuộc vận động tác động đến mọi mặt đời sống, kinh tế, văn hóa, xã hội của các tầng lớp nhân dân ở địa bàn dân cư, góp phần tăng cường sự đoàn kết, nhất trí trong các tầng lớp nhân dân, tạo ra sự đồng thuận ngày càng cao trong xã hội; củng cố niềm tin của nhân dân vào sự lãnh đạo của cấp uỷ đảng và chính quyền các cấp; tăng cường và mở rộng khối đại đoàn kết toàn dân, giữ vững sự ổn định về chính trị và trật tự an toàn xã hội ngay từ cơ sở, góp phần phát triển kinh tế - xã hội địa phương.
Thầy Thích Thanh Diễn, Trưởng ban Trị sự Giáo hội Phật giáo huyện Đông Hưng
Là thành viên của MTTQ các cấp, thời gian qua, các tăng ni, tín đồ Phật tử trên địa bàn tỉnh luôn nêu cao tinh thần đoàn kết, thực hiện nghiêm mọi chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, các quy định của địa phương, tích cực tham gia các phong trào thi đua, các cuộc vận động do các cấp, các ngành phát động. MTTQ các cấp luôn tạo điều kiện để tăng ni, tín đồ Phật tử được tham gia vào ủy ban MTTQ các cấp; hướng dẫn, tuyên truyền các tăng ni, Phật tử hoạt động tôn giáo theo đúng quy định của luật pháp; chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của đồng bào Phật tử… qua đó thắt chặt mối quan hệ đoàn kết, gắn bó giữa các tăng ni, tín đồ Phật tử với MTTQ các cấp; củng cố thêm niềm tin của đồng bào Phật tử với cấp ủy, chính quyền địa phương.
Ông Nguyễn Văn Hùng, Bí thư Chi bộ, Trưởng ban Công tác mặt trận thôn Chí Cường, xã Nam Cường, huyện Tiền Hải
Một điều đáng ghi nhận thời gian qua là các ban công tác mặt trận khu dân cư trên địa bàn tỉnh không ngừng được củng cố, kiện toàn tổ chức, đổi mới nội dung và phương thức hoạt động, đa dạng hóa các hình thức vận động, tập hợp đoàn kết các giai cấp, tầng lớp, dân tộc, tôn giáo và các thành phần trong xã hội; kịp thời tuyên truyền, phổ biến các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước đến các tầng lớp nhân dân, nhằm tạo sự thống nhất nhận thức và hành động trong việc thực hiện các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của địa phương. Để phát huy tốt vai trò của ban công tác mặt trận, ủy ban MTTQ các cấp đã phối hợp tổ chức tập huấn nhằm nâng cao trình độ, kỹ năng cho đội ngũ cán bộ mặt trận ở khu dân cư. Nhờ vậy, họ ngày càng phát huy tốt vai trò của mình trong mọi mặt công tác xứng đáng là cánh tay nối dài của MTTQ ở cơ sở.
Ông Nguyễn Duy Ninh, tổ 15, phường Kỳ Bá, thành phố Thái Bình
MTTQ các cấp trong tỉnh đã phát huy tích cực vai trò chủ trì, phối hợp với các tổ chức chính trị - xã hội trong tổ chức hoạt động giám sát, lắng nghe ý kiến của nhân dân, qua đó kịp thời báo cáo cấp ủy, người đứng đầu cấp ủy và chính quyền kịp thời giải quyết những phản ánh, kiến nghị, góp ý thiết thực của nhân dân. Qua giám sát đã phát hiện nhiều nội dung, vụ việc và những hạn chế của đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức trong thực thi nhiệm vụ. Nhiều ý kiến, kiến nghị sau giám sát cũng được chính quyền các cấp tiếp thu, phản hồi, giải quyết có tình, có lý và kịp thời, góp phần bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của nhân dân; hạn chế tình trạng khiếu nại, tố cáo; củng cố niềm tin, tạo sự đồng thuận trong nhân dân.
Giáo dân Trần Xuân Lưỡng, Ủy viên Ủy ban MTTQ tỉnh, thôn Tây Nghĩa, xã Minh Quang, huyện Kiến Xương
MTTQ các cấp thực sự là ngôi nhà chung tập hợp, xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân, đoàn kết các đồng bào không theo tôn giáo và theo các tôn giáo lại với nhau. Song song với việc tuyên truyền để đồng bào Công giáo chúng tôi hiểu và chấp hành đúng các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; MTTQ các cấp còn kịp thời phối hợp giải quyết nhiều đề xuất, nguyện vọng chính đáng của bà con giáo dân; phát huy tốt vai trò của bà con giáo dân trong xây dựng đời sống văn hóa ở cơ sở, tham gia bảo vệ môi trường, xã hội hóa hoạt động y tế, giáo dục, dạy nghề, từ thiện, nhân đạo. Là một giáo dân, tôi mong muốn thời gian tới, MTTQ các cấp tiếp tục quan tâm sâu sắc hơn đến đồng bào Công giáo, động viên để bà con yên tâm tin tưởng vào sự lãnh đạo của Đảng, Nhà nước, tích cực lao động sản xuất, sống tốt đời, đẹp đạo, góp phần xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp.
Tiến Đạt - Đào Quyên
(thực hiện)
Tin cùng chuyên mục
- Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII họp về công tác cán bộ 03.08.2024 | 16:20 PM
- BNI Avenue - Chapter thứ hai tại Thái Bình chính thức ra mắt 03.08.2024 | 16:21 PM
- Trường Đại học Y Dược Thái Bình: Trao bằng tốt nghiệp đại học cho 943 tân bác sĩ, cử nhân 03.08.2024 | 16:24 PM
- Thành phố: Nhiều bãi rác tự phát gây ô nhiễm môi trường 03.08.2024 | 19:08 PM
- Công ty Mỹ sẽ phóng trạm vũ trụ tư nhân năm 2025 03.08.2024 | 16:28 PM
- Việt Nam giành 2 huy chương tại giải tin học văn phòng và thiết kế đồ họa thế giới 03.08.2024 | 16:29 PM
- Du khách đến Đà Nẵng bằng đường sắt được hưởng ưu đãi taxi 03.08.2024 | 16:29 PM
- Công bố điểm chuẩn trúng tuyển đại học từ chiều 17-8 03.08.2024 | 16:29 PM
- Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm chủ trì Họp báo 03.08.2024 | 14:22 PM
- Thư chúc mừng của Tổng Bí thư Ban chấp hành Trung ương Đảng Nhân dân cách mạng Lào 03.08.2024 | 14:22 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân