Công an huyện Quỳnh Phụ: Đấu tranh phòng, chống ma túy
Đối tượng Nguyễn Văn Tuấn tại cơ quan công an.
Quỳnh Phụ là huyện giáp ranh với nhiều địa phương trong và ngoài tỉnh, có nhiều tuyến đường chạy qua như quốc lộ 10, đường Thái Bình - Hà Nam, đường ĐT.396B... Trên địa bàn huyện tập trung nhiều cơ sở kinh doanh có điều kiện, dân số tương đối đông nên là môi trường thuận lợi để tội phạm ẩn náu hoạt động, nhất là tội phạm về ma túy. Theo nhận định của Công an huyện, mặc dù Quỳnh Phụ không phải điểm nóng về ma túy, tỷ lệ người nghiện, sử dụng, vi phạm về ma túy không nhiều nhưng thời gian gần đây tội phạm về ma túy trên địa bàn diễn biến phức tạp và hoạt động bằng nhiều thủ đoạn rất tinh vi nhằm che mắt các cơ quan chức năng.
Đại úy Đinh Văn Nghị, Đội trưởng Đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế và ma túy, Công an huyện Quỳnh Phụ cho biết: Quá trình đấu tranh cho thấy tội phạm ma túy và tệ nạn ma túy trên địa bàn huyện luôn tiềm ẩn nguy cơ, diễn biến phức tạp. Đối tượng chủ yếu dùng hêrôin truyền thống và ma túy đá; rất nhiều đối tượng nghiện sử dụng hêrôin đang dần chuyển qua sử dụng ma túy đá. Trên địa bàn huyện chưa phát hiện tụ điểm, ổ nhóm tội phạm ma túy nào nhưng phương thức mua bán ngày càng thể hiện tính chuyên nghiệp, thủ đoạn hoạt động tinh vi, manh động, liều lĩnh. Các đối tượng ít khi gặp gỡ trực tiếp để giao dịch mua bán mà thường dùng các hình thức dịch vụ gián tiếp, nhận tiền và giao hàng tại các địa điểm khác nhau. Một số đối tượng sử dụng trực tiếp nhà ở để bán ma túy dưới dạng “boong ke”, làm cổng, cửa nhiều lớp, xung quanh gắn nhiều camera giám sát gây khó khăn cho công tác phát hiện và đấu tranh bắt giữ của lực lượng công an...
Trước tình hình trên, Công an huyện Quỳnh Phụ đã chủ động triển khai đồng bộ các biện pháp phòng ngừa, đấu tranh trấn áp tội phạm, đặc biệt là tội phạm ma túy. Từ đầu năm 2020 đến nay, Công an huyện đã triệt xóa 10 điểm phức tạp về ma túy; bắt 47 vụ với 48 đối tượng về các hành vi sử dụng, mua bán, tàng trữ trái phép chất ma túy; thu giữ 19,206 gam hêrôin và 0,7008 gam ma túy đá.
Điển hình: Hồi 11 giờ 30 phút ngày 28/10/2020, tại nhà của Nguyễn Văn Tuấn, sinh năm 1979, trú tại thôn Dục Linh 2, xã An Ninh (Quỳnh Phụ), Công an huyện Quỳnh Phụ bắt quả tang Nguyễn Văn Tuấn đang có hành vi bán trái phép chất ma túy cho đối tượng nghiện ma túy. Tại hiện trường, lực lượng chức năng thu giữ 2 gói hêrôin có trọng lượng 0,0232 gam và 200.000 đồng là tiền của Tuấn bán ma túy cho đối tượng nghiện. Khám xét nơi ở của Tuấn, lực lượng chức năng tiếp tục phát hiện, thu giữ 24 gói hêrôin với tổng trọng lượng 0,8658 gam. Cơ quan Cảnh sát điều tra, Công an huyện Quỳnh Phụ đã ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can, ra lệnh tạm giam đối với Nguyễn Văn Tuấn về hành vi mua bán, tàng trữ trái phép chất ma túy.
Đại úy Đinh Văn Nghị cho biết thêm: Cùng với công tác đấu tranh, bắt giữ các đối tượng phạm tội về ma túy, Công an huyện còn phối hợp với các đoàn thể ở địa phương tăng cường xác minh các đối tượng nghiện ma túy trên địa bàn, thực hiện quyết liệt công tác lập hồ sơ đưa người nghiện đi cai nghiện tập trung bắt buộc. Kết quả, trong năm 2020, Công an huyện đã lập được 70 hồ sơ giáo dục đối tượng nghiện tại xã, phường, thị trấn; đưa đi cơ sở cai nghiện tập trung bắt buộc 12 đối tượng.
Bên cạnh đó, Công an huyện cũng đã tham mưu cho chính quyền địa phương xây dựng kế hoạch, đẩy mạnh công tác tuyên truyền sâu rộng đến các tầng lớp nhân dân về tác hại của tệ nạn ma túy, đặc biệt là tác hại của ma túy tổng hợp đang phổ biến và xâm nhập vào giới trẻ. Qua đó, tạo sự chuyển biến về nhận thức cho người dân và nêu cao tinh thần trách nhiệm của các cấp, các ngành trong công tác phòng, chống ma túy.
Để công tác đấu tranh phòng, chống ma túy trên địa bàn huyện đạt hiệu quả, thời gian tới, Công an huyện sẽ tăng cường lực lượng bám nắm địa bàn cơ sở nhằm phòng ngừa, phát hiện, đấu tranh triệt xóa các điểm hoạt động về ma túy, góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, bảo đảm bình yên cuộc sống cho nhân dân.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang