Trung ương Hội Bảo trợ Người khuyết tật và Trẻ mồ côi Việt Nam tổng kết công tác hội năm 2020
Đại diện Trung ương Hội Bảo trợ Người khuyết tật và Trẻ mồ côi Việt Nam trao cờ thi đua cho các tập thể có thành tích xuất sắc trong hoạt động bảo trợ NKT, TMC năm 2020.
Ông Lương Phan Cừ, Chủ tịch Trung ương Hội Bảo trợ Người khuyết tật và Trẻ mồ côi Việt Nam chủ trì hội nghị.
Năm 2020, các cấp hội người khuyết tật và trẻ mồ côi trong cả nước đã tập trung vận động, huy động nguồn lực trong và ngoài nước bằng nhiều phương thức, cách làm đa dạng, phong phú. Tổng nguồn lực vận động đạt 585 tỷ đồng, trong đó vận động trong nước chiếm 90%. Với nguồn quỹ này, các cấp hội đã triển khai nhiều hoạt động trợ giúp cho trên 4,2 triệu lượt người khuyết tật (NKT), trẻ mồ côi (TMC), bệnh nhân nghèo và các đối tượng khó khăn, yếu thế khác. Trong đó, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho 161.000 NKT; tặng 8.000 xe lăn, xe lắc cho NKT; xây mới, sửa chữa 1.300 nhà tình thương cho NKT, TMC; tặng 11.100 suất học bổng cho học sinh khuyết tật, mồ côi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn; đào tạo nghề cho 1.500 NKT… Đặc biệt, trong năm 2020, các cấp hội đã hỗ trợ cho 52.000 lượt người bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 với tổng trị giá là 15 tỷ đồng. Ngoài ra, các cấp hội còn đẩy mạnh việc trợ giúp pháp lý cho NKT, tổ chức nhiều cuộc thi thơ, hội diễn nghệ thuật cho NKT, TMC.
Năm 2021, các cấp hội tiếp tục vận động nguồn lực xã hội hóa để triển khai 6 chương trình bảo trợ trọng tâm, đảm bảo bằng hoặc cao hơn năm 2020. Thực hiện có hiệu quả các chương trình, đề án liên quan đến NKT, TMC. Tiếp tục quan tâm đến đời sống vật chất, tinh thần, trợ giúp pháp lý cho NKT, TMC.
Phát biểu tại hội nghị, ông Lương Phan Cừ, Chủ tịch Trung ương Hội Bảo trợ Người khuyết tật và Trẻ mồ côi Việt Nam ghi nhận, đánh giá cao vai trò của các cấp hội trong hoạt động trợ giúp NKT, TMC. Đồng thời yêu cầu thời gian tới, các cấp hội tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, huy động mọi nguồn lực trợ giúp NKT, TMC. Đẩy mạnh việc dạy nghề cho NKT, TMC trên cơ sở bám sát các nhiệm vụ chính trị của từng địa phương. Tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của các cấp hội, tạo mọi điều kiện để NKT, TMC xóa bỏ rào cản, vươn lên hòa nhập cộng đồng.
Đại diện Trung ương Hội Bảo trợ Người khuyết tật và Trẻ mồ côi Việt Nam trao xe đạp cho trẻ khuyết tật, mồ côi và trẻ em có hoàn cảnh khó khăn của tỉnh Thái Bình.
Cũng tại hội nghị, Trung ương Hội Bảo trợ Người khuyết tật và Trẻ mồ côi Việt Nam đã trao cờ thi đua và bằng khen cho 148 tập thể, 225 cá nhân có thành tích xuất sắc trong hoạt động bảo trợ NKT, TMC năm 2020; trao 30 xe đạp và 10 suất học bổng với tổng trị giá trên 61 triệu đồng cho trẻ khuyết tật, mồ côi và trẻ em có hoàn cảnh khó khăn của tỉnh Thái Bình.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII họp về công tác cán bộ 03.08.2024 | 16:20 PM
- BNI Avenue - Chapter thứ hai tại Thái Bình chính thức ra mắt 03.08.2024 | 16:21 PM
- Trường Đại học Y Dược Thái Bình: Trao bằng tốt nghiệp đại học cho 943 tân bác sĩ, cử nhân 03.08.2024 | 16:24 PM
- Thành phố: Nhiều bãi rác tự phát gây ô nhiễm môi trường 03.08.2024 | 16:28 PM
- Công ty Mỹ sẽ phóng trạm vũ trụ tư nhân năm 2025 03.08.2024 | 16:28 PM
- Việt Nam giành 2 huy chương tại giải tin học văn phòng và thiết kế đồ họa thế giới 03.08.2024 | 16:29 PM
- Du khách đến Đà Nẵng bằng đường sắt được hưởng ưu đãi taxi 03.08.2024 | 16:29 PM
- Công bố điểm chuẩn trúng tuyển đại học từ chiều 17-8 03.08.2024 | 16:29 PM
- Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm chủ trì Họp báo 03.08.2024 | 14:22 PM
- Thư chúc mừng của Tổng Bí thư Ban chấp hành Trung ương Đảng Nhân dân cách mạng Lào 03.08.2024 | 14:22 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân