Quyết tâm phấn đấu thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, nhiệm kỳ 2020 - 2025
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh dự hội nghị.
Audio: 2812_quyet_tam__mixdown.mp3
Dự hội nghị có các đồng chí: Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; các đồng chí Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể tỉnh.
Hội nghị được tổ chức theo hình thức trực tuyến từ trụ sở Tỉnh ủy tới điểm cầu tại trụ sở UBND tỉnh; 8 điểm cầu ở các huyện, thành phố và 168 điểm cầu các xã, phường, thị trấn trong toàn tỉnh.
Đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy phát biểu tại hội nghị.
Tại hội nghị, đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy thông báo nhanh kết quả Hội nghị lần thứ 14, Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII và quán triệt Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, nhiệm kỳ 2020 - 2025. Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy tập trung đi sâu luận giải, làm rõ, phân tích sâu sắc về tầm nhìn chiến lược, mục tiêu, nhiệm vụ và giải pháp, chủ đề Đại hội; những điểm mới, quan điểm chỉ đạo, chương trình trọng điểm, nhiệm vụ trọng tâm, các khâu đột phá trong giai đoạn 2021 - 2025, định hướng đến năm 2030 và tầm nhìn đến năm 2045. Mục tiêu tổng quát của nhiệm kỳ 2020 - 2025 đó là: Phát huy thành quả và kinh nghiệm của các nhiệm kỳ qua, xây dựng Đảng bộ và hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh; phát huy dân chủ và sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân; đẩy mạnh đổi mới sáng tạo, huy động và sử dụng hiệu quả các nguồn lực, phát triển kinh tế nhanh và bền vững gắn với bảo vệ môi trường, chú trọng phát triển văn hóa - xã hội, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần của nhân dân. Phấn đấu xây dựng Thái Bình đến năm 2025 trở thành tỉnh phát triển khá, đến năm 2030 theo kịp nhóm dẫn đầu và đến năm 2045 là tỉnh phát triển trong khu vực đồng bằng sông Hồng. Để đạt được mục tiêu đề ra, Nghị quyết Đại hội nêu tổng quát 21 nhóm nhiệm vụ, giải pháp lớn trên 3 lĩnh vực quan trọng.
Đối với nhóm nhiệm vụ về tăng cường công tác xây dựng Đảng và hệ thống chính trị, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đề nghị phải biến 8 nhiệm vụ đã nêu thành kế hoạch, nhiệm vụ cụ thể và phải được triển khai ngay, đồng bộ và hiệu quả trong thời gian tới. Về các nhiệm vụ, giải pháp đẩy mạnh phát triển kinh tế - xã hội, đồng chí lưu ý song song với việc tiếp tục thu hút đầu tư, đẩy mạnh phát triển công nghiệp, cần dồn sức, dồn lực, quan tâm một cách đầy đủ, thỏa đáng với quyết tâm cao, cách làm quyết liệt để phát triển nông nghiệp lên tầm cao mới, mang sắc thái mới, tạo ra thương hiệu nông nghiệp của Thái Bình, góp phần nâng cao đời sống của người dân ở khu vực nông thôn. Tiếp tục xây dựng nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu. Đối với phát triển công nghiệp, dịch vụ, cần phải đi vào chiều sâu, đạt chất lượng cao hơn, ứng dụng khoa học kỹ thuật mạnh hơn; đồng thời tăng cường thu hút đầu tư, nhất là vào Khu kinh tế Thái Bình, xây dựng Khu kinh tế trở thành trọng điểm, động lực phát triển kinh tế của tỉnh. Đây là cơ sở để tỉnh vươn lên đạt được các mục tiêu đề ra.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy nhấn mạnh: Sau Đại hội, Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Ban Thường vụ Tỉnh ủy đã kịp thời cụ thể hóa Nghị quyết thành Chương trình hành động của Tỉnh ủy, kịp thời hoàn thiện và ban hành Quy chế làm việc của Tỉnh ủy đồng thời đề ra chương trình công tác toàn khóa, chương trình công tác năm 2021 với các nhiệm vụ, nội dung cụ thể hóa các mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp đề ra trong Nghị quyết một cách đầy đủ, trọn vẹn làm cơ sở để triển khai trong thời gian tới. Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Ban Thường vụ Tỉnh ủy đề nghị các cấp ủy, chính quyền các cấp, MTTQ và các đoàn thể, các cán bộ, đảng viên nghiên cứu nắm chắc, nắm rõ, quán triệt hiểu thấu đáo, liên hệ vận dụng các nội dung, các mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp mà Báo cáo chính trị, Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX đã đề ra, cụ thể hóa thành chương trình, kế hoạch, định hướng, phương hướng. Mỗi cấp, mỗi ngành, mỗi cán bộ, đảng viên, mỗi người dân nhân dân thể hiện tâm huyết, trách nhiệm quyết tâm đồng lòng phấn đấu thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội, cùng nhau xây dựng phát triển Thái Bình lên tầm cao mới, xứng đáng với kỳ vọng của nhân dân.
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Cũng tại hội nghị, các đại biểu đã nghe đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh quán triệt nội dung Chương trình hành động của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX. Đồng chí Hoàng Thái Phúc, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy quán triệt Kết luận số 80-KL/TW ngày 20/6/2020 của Ban Bí thư về tiếp tục thực hiện Chỉ thị số 32-CT/TW của Ban Bí thư về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng trong công tác phổ biến, giáo dục pháp luật, nâng cao ý thức chấp hành pháp luật của cán bộ, nhân dân; Kết luận số 84-KL/TW ngày 29/7/2020 của Bộ Chính trị về tổng kết 15 năm thực hiện Nghị quyết số 49-NQ/TW của Bộ Chính trị khóa IX về chiến lược cải cách tư pháp đến năm 2020.
Các đại biểu dự hội nghị.
Đào Quyên
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Olympic Paris 2024: Những sàn đấu mang tính biểu tượng 23.07.2024 | 11:16 AM
- Olympic 2024: Các VĐV Việt Nam sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ với quyết tâm cao 23.07.2024 | 11:16 AM
- Kiều bào Lào khắc sâu công lao và tình cảm của Tổng Bí thư 23.07.2024 | 11:16 AM
- Xe tải biến thành nhà hàng di động trong vài phút 23.07.2024 | 11:17 AM
- Nông dân Vũ Thư: Thực hiện các biện pháp chăm sóc và bảo vệ lúa mùa 23.07.2024 | 11:11 AM
- Tăng nguồn lực cho tín dụng chính sách 23.07.2024 | 11:10 AM
- Bánh đậu xanh - Món ăn thanh nhiệt, giải độc 23.07.2024 | 11:10 AM
- Ít nhất 50 người chết do lở đất ở miền nam Ethiopia 23.07.2024 | 11:10 AM
- Ông Awang Bemee Awang Ali Basah làm Chủ tịch Thượng viện Malaysia 23.07.2024 | 11:11 AM
- Quỳnh Phụ: Bảo đảm an toàn lồng bè nuôi cá, phòng chống bão số 2 23.07.2024 | 11:10 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần