Năm 2020, HĐND tỉnh tổ chức thành công 8 kỳ họp, ban hành 121 nghị quyết
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị. Ảnh Thành Tâm
Audio: 31122020_HDND_tinh_mixdown.mp3
Dự hội nghị có các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HĐND tỉnh, đại diện lãnh đạo một số sở, ban, ngành liên quan và các huyện, thành phố.
Năm 2020, HĐND tỉnh tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức hoạt động. Tổ chức thành công 8 kỳ họp, ban hành 121 nghị quyết. Công tác điều hành kỳ họp khoa học, linh hoạt, bảo đảm dân chủ, đúng luật, chất lượng các kỳ họp tiếp tục được nâng lên. Chất lượng các nghị quyết của HĐND tỉnh cũng được nâng cao, bảo đảm tính hợp hiến, hợp pháp, kịp thời thể chế hóa các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, phù hợp thực tế địa phương, tạo điều kiện thuận lợi cho công tác điều hành của UBND tỉnh, góp phần thúc đẩy kinh tế - xã hội của tỉnh phát triển, giữ vững an ninh, chính trị, trật tự an toàn xã hội, nâng cao đời sống nhân dân. Trong năm, Thường trực HĐND tỉnh đã tổ chức 11 phiên họp thường kỳ giải quyết các công việc phát sinh giữa các kỳ họp; đồng thời phân công các ban HĐND tỉnh tổ chức thẩm tra 32 báo cáo, 80 tờ trình và dự thảo nghị quyết của UBND tỉnh, các cơ quan tư pháp trình các kỳ họp HĐND tỉnh; tổ chức hàng chục cuộc giám sát thường xuyên, chuyên đề và đột xuất các vấn đề liên quan đến công tác phòng, chống dịch Covid-19, hỗ trợ người dân, doanh nghiệp gặp khó khăn bởi dịch Covid-19, tổ chức, quản lý lễ hội, thực hiện một số luật tại các địa phương, đơn vị. Hoạt động tiếp xúc cử tri được thực hiện đúng luật, các ý kiến, kiến nghị của cử tri được tổng hợp, chuyển UBND các cấp, các cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải quyết, trả lời theo quy định.
Các đồng chí lãnh đạo HĐND tỉnh tặng hoa đồng chí Đàm Văn Vượng. Ảnh Thành Tâm
Lãnh đạo các Ban HĐND tỉnh tặng hoa đồng chí Đàm Văn Vượng. Ảnh Thành Tâm
Cũng tại hội nghị, Thường trực HĐND tỉnh đã hướng dẫn tổng kết hoạt động của HĐND các cấp trên địa bàn tỉnh nhiệm kỳ 2016 - 2021; chia tay đồng chí Đàm Văn Vượng, nguyên Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, nguyên Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh nghỉ hưu trí.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị HĐND các cấp thời gian tới tập trung quán triệt, triển khai, tổ chức thực hiện nghị quyết đại hội đảng các cấp theo chức năng, thẩm quyền; trong đó chú trọng phối hợp với UBND tỉnh chỉ đạo, cụ thể hóa các chủ trương, chỉ đạo thành các giải pháp, cơ chế, chính sách thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu, Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX đã đề ra. Tổ chức tổng kết hoạt động HĐND các cấp, nhiệm kỳ 2016 - 2021. Tiếp tục đổi mới công tác chuẩn bị, tổ chức các kỳ họp thường xuyên, đột xuất của HĐND tỉnh, chú trọng phát huy tính chủ động của Thường trực và các ban HĐND tỉnh trong hoạt động giám sát, khảo sát thực tế. Triển khai, tổ chức thực hiện Chỉ thị số 45-CT/TW của Bộ Chính trị, Chỉ thị số 32-CT/TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về lãnh đạo cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và bầu cử đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026. Triển khai thực hiện hiệu quả công tác giám sát việc chấp hành pháp luật của Nhà nước và nghị quyết của HĐND tỉnh, góp phần nâng cao hiệu lực, hiệu quả công tác quản lý nhà nước ở địa phương.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang