Làm giàu từ trồng cam
Mô hình của anh Trần Trọng Khúc (người đứng giữa) cho thu nhập hơn 500 triệu đồng/năm.
Anh Khúc cho biết: Trước khi đến với nghề trồng cam, tôi đã làm đủ thứ nghề nhưng thu nhập vẫn chỉ “ba cọc ba đồng” không đủ sống. Đi nhiều nơi, chứng kiến nhiều bạn bè thành công nhờ trồng cây cam vinh, tôi quyết định đến với nghề trồng cam. Tôi đã thuê 4 mẫu đất trồng 500 gốc cam vinh và 700 gốc cam đường canh. Để cam vinh đạt năng suất cao, tôi chọn cây bảo đảm nguồn gốc, khoảng cách trồng giữa các cây để cho quả ngọt. Cam vinh cho thu hoạch từ tháng 9 đến tháng 11 âm lịch nên bón phân từng giai đoạn nhằm nâng cao năng suất cây trồng.
Trồng cam không khó song đòi hỏi phải tuân thủ nghiêm ngặt về kỹ thuật, mỗi sào anh chỉ trồng khoảng 22 gốc cam vinh. Sau 3 năm cam sẽ cho thu hoạch đợt quả đầu tiên, nếu chăm bón tốt, cây cam có thể cho thu quả liên tục từ 15 - 20 năm mới phải trồng lại. Người trồng cam cần đặc biệt lưu ý kỹ thuật bón phân, chủ yếu là bón phân hữu cơ, các loại phân chuồng hoai mục để cam ra hoa và đậu quả tốt. Trong quá trình chăm sóc cây cam vinh, cần chú ý đến bệnh gỉ sắt và nấm hộc; bệnh nhện đỏ với cây cam đường canh bởi đây là những căn bệnh khiến cây héo lá và có thể chết dần, cần có biện pháp xử lý ngay khi phát hiện những dấu hiệu của bệnh. Trong quá trình trồng và chăm sóc cam vinh, cam đường canh khoảng một tháng trước khi thu hoạch quả tuyệt đối không được phun bất kỳ loại thuốc nào vào cây và quả để bảo đảm an toàn cho người tiêu dùng. Với hơn 1.200 gốc cam vinh, cam đường canh nếu chăm sóc tốt có thể cho thu nhập từ 50 - 60kg quả/cây. Theo kinh nghiệm của anh Khúc, để người làm vườn không bị rơi vào cảnh được mùa mất giá, ngoài việc trồng cam theo mô hình chuẩn VietGAP, người làm vườn nên trồng nhiều loại cam khác nhau để tránh rủi ro. Đó cũng là lý do ngoài cam vinh, anh còn trồng cả cam đường canh nhằm đáp ứng đa dạng thị hiếu của khách hàng. Các loại cam này chín vào các thời điểm gần trùng nhau, giúp người trồng tiết kiệm chi phí, đỡ tốn công chăm sóc, bán được nhiều cam hơn, từ đó hiệu quả kinh tế cao hơn hẳn. Để có thị trường đầu ra ổn định, anh Khúc chủ động tìm kiếm bạn hàng trong và ngoài tỉnh, thậm chí đi cả các tỉnh miền Nam để ký kết đơn hàng. Vụ cam năm 2020 anh Khúc ước tính thu hơn 60 tấn cam vinh, cam đường canh, sau khi trừ chi phí lãi hơn 500 triệu đồng.
Ông Hà Duy Tận, Phó Chủ tịch Hội Nông dân xã Tân Lễ đánh giá: Anh Trần Trọng Khúc là một hội viên nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi của xã. Mô hình của anh tạo việc làm cho 20 lao động thời vụ với thu nhập bình quân từ 5 - 6 triệu đồng/người/tháng. Từ mô hình này, Hội Nông dân xã Tân Lễ đã nhân rộng ra nhiều mô hình khác để giúp hội viên làm giàu. Anh Khúc rất nhiệt tình giúp đỡ hội viên về kinh nghiệm trồng và chọn giống cây. Nhiều năm liền anh được Hội Nông dân xã và huyện khen thưởng vì có nhiều đóng góp cho phong trào chung của địa phương.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Đức: Khám phá lễ hội văn hóa đại chúng tại trung tâm thương mại Đồng Xuân 30.07.2024 | 15:19 PM
- Hệ lụy với nền kinh tế Israel 30.07.2024 | 15:19 PM
- Phí tham quan Vườn quốc gia Cát Bà tăng gấp 2 lần từ ngày 1/8 30.07.2024 | 15:20 PM
- Lịch thi đấu lượt trận 3 vòng bảng môn Bóng đá nam Olympic 2024 30.07.2024 | 15:20 PM
- Ra mắt bộ phim ca nhạc đặc biệt “Trường Sa - Bến bờ trong nhau” 30.07.2024 | 15:20 PM
- Djokovic đánh bại Nadal ở môn quần vợt Olympic Paris 30.07.2024 | 15:21 PM
- Nga sơ tán 160.000 người do vỡ đập nghiêm trọng ở Karelia 30.07.2024 | 15:21 PM
- Tin dự báo mưa dông và cảnh báo mưa lớn cục bộ lốc, sét, gió giật mạnh tại Thái Bình 30.07.2024 | 10:24 AM
- Kiến Xương: Tăng cường các biện pháp bảo đảm an toàn thực phẩm 30.07.2024 | 10:26 AM
- Học sinh Việt Nam đạt 4 Huy chương Vàng và Bạc Olympic Hóa học quốc tế 30.07.2024 | 09:10 AM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng