Công an huyện Vũ Thư: Đẩy mạnh đấu tranh phòng, chống tội phạm
Công an huyện Vũ Thư kiểm tra số vũ khí, công cụ hỗ trợ do người dân tự giác giao nộp.
Những năm gần đây, kinh tế - xã hội huyện Vũ Thư phát triển tương đối mạnh, kéo theo đó hoạt động của các loại tội phạm hình sự luôn tiềm ẩn, diễn biến phức tạp. Hoạt động của các băng, nhóm tội phạm hình sự ngày càng tinh vi, ảnh hưởng xấu đến an ninh trật tự trên địa bàn. Với sự cố gắng, nỗ lực của cả hệ thống chính trị, trong đó lực lượng công an là nòng cốt, tình hình an ninh trật tự trên địa bàn huyện luôn được giữ vững, tội phạm được kiềm chế, có xu hướng giảm cả về số vụ, số đối tượng cũng như tính chất, hậu quả.
Năm 2020, Công an huyện đã điều tra, làm rõ 98 vụ, 273 đối tượng phạm tội và vi phạm pháp luật về trật tự xã hội. Các hành vi vi phạm chủ yếu là trộm cắp tài sản, đánh bạc, môi giới mại dâm, cố ý gây thương tích, lừa đảo chiếm đoạt tài sản, cố ý làm hư hỏng tài sản, cưỡng đoạt tài sản; bắt, vận động 5 đối tượng có quyết định truy nã ra đầu thú; gọi răn đe 242 lượt đối tượng hình sự, ma túy. Bên cạnh đó, Công an huyện đã tham mưu cấp ủy, chính quyền địa phương chỉ đạo thường xuyên tuyên truyền, vận động nhân dân tự giác giao nộp vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo. Kết quả, trong năm Công an huyện đã thu hồi 3 quả lựu đạn, 140 viên đạn, 3 kíp nổ, 19 khẩu súng săn và súng bắn đạn bi sắt, 109 vũ khí thô sơ, 15,3kg pháo các loại.
Đại úy Bùi Hồng Hải, Trưởng Công an xã Vũ Hội cho biết: Vũ Hội là một trong những địa bàn rộng, nhân khẩu đông, tương đối phức tạp về an ninh trật tự. Thời gian qua, Công an xã đã chủ động phối hợp với các đội nghiệp vụ Công an huyện tiếp nhận, xử lý, giải quyết, phối hợp xác minh ban đầu các vụ việc; gọi hỏi, răn đe các đối tượng hình sự, ma túy trên địa bàn. Bên cạnh đó, lực lượng công an xã cũng đã phối hợp và trực tiếp điều tra khám phá nhiều vụ vi phạm pháp luật về trật tự xã hội, góp phần bảo đảm an ninh trật tự, được cấp ủy, chính quyền địa phương ghi nhận, đánh giá cao. Năm 2020, trên địa bàn xã xảy ra 10 vụ, 10 đối tượng vi phạm pháp luật về trật tự xã hội. Trong đó, Công an xã đã trực tiếp điều tra, khám phá 1 vụ trộm cắp tài sản, chuyển cấp trên xử lý theo quy định của pháp luật.
Công an huyện Vũ Thư cũng đã triển khai đồng bộ các giải pháp phòng ngừa, đấu tranh với các loại tội phạm liên quan đến ma túy. Trong năm 2020, Công an huyện đã bắt 36 vụ, 38 đối tượng phạm tội về ma túy, trong đó có 8 vụ mua bán trái phép chất ma túy và 28 vụ tàng trữ trái phép chất ma túy. Đến nay, Cơ quan Cảnh sát điều tra đã khởi tố 35 vụ, 37 bị can; lập hồ sơ xử phạt hành chính 1 vụ, 1 đối tượng. Lực lượng chức năng đã thu giữ 7,4409 gam hêrôin và 6,9169 gam ma túy tổng hợp. Điển hình: Hồi 7 giờ 45 phút ngày 15/12/2020, tại đường thôn Tây Hồ, xã Hòa Bình (Vũ Thư), Công an huyện bắt quả tang Nguyễn Văn Thắng, sinh năm 1983, xã Phú Xuân, thành phố Thái Bình đang tàng trữ trái phép 0,2706 gam hêrôin. Cơ quan Cảnh sát điều tra, Công an huyện đã ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can, ra lệnh tạm giam đối với Nguyễn Văn Thắng về tội tàng trữ trái phép chất ma túy.
Để nâng cao nhận thức cho người dân về tác hại của ma túy, Công an huyện đã phối hợp chặt chẽ với các ban, ngành, đoàn thể trên địa bàn huyện tuyên truyền, phát động quần chúng nhân dân tham gia đấu tranh, tố giác tội phạm ma túy, không để xảy ra việc trồng cây có chứa chất ma túy, các tụ điểm mua bán ma túy phức tạp. Trung tá Bùi Tiến Trường, Trưởng Công an huyện cho biết: Công an huyện sẽ triển khai đồng bộ các biện pháp công tác công an, thực hiện có hiệu quả kế hoạch bảo đảm an ninh trật tự bảo vệ Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng và tết Nguyên đán Tân Sửu 2021. Làm tốt công tác bảo vệ chính trị nội bộ, bảo vệ bí mật Nhà nước, bảo đảm an toàn các công trình trọng điểm trên địa bàn. Tham mưu với cấp ủy, chính quyền các cấp tập trung giải quyết các vấn đề phức tạp liên quan đến an ninh nông thôn tại một số xã. Bảo đảm an ninh tôn giáo, an ninh nội bộ, an ninh văn hóa tư tưởng trên địa bàn, không để xảy ra bị động, đột xuất bất ngờ. Bên cạnh đó, Công an huyện tăng cường quán triệt và triển khai có hiệu quả công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm. Làm tốt công tác tuyên truyền để người dân chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật, cảnh giác với thủ đoạn hoạt động của các loại tội phạm. Đẩy mạnh phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, phát huy sức mạnh của cả hệ thống chính trị trong công tác bảo đảm an ninh trật tự.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang