Làm giàu từ mô hình VAC
Chị Duyên chăn nuôi giỏi - đó là nhận xét người dân xã Tây Sơn (Kiến Xương) dành cho chị Lê Thị Duyên, thôn Trung Bắc bởi mô hình của gia đình chị là một trong những mô hình xây dựng chuồng trại quy mô, bài bản, đem lại hiệu quả kinh tế cao. Năm 2008, khi UBND xã có chủ trương chuyển đổi diện tích cấy lúa kém hiệu quả, gia đình chị đã mạnh dạn thuê hơn 8.000m2 đất để đào ao, thả cá và làm chuồng trại chăn nuôi. Nhận thấy giống gà Ai Cập có năng suất trứng cao, chị Duyên đã quyết định đầu tư vào nuôi giống gà này. Hiện nay, trang trại của gia đình chị có hơn 6.000 con gà thịt, gà trứng đem lại doanh thu gần 240 triệu đồng/tháng. Xung quanh trang trại, chị cứng hóa ao nuôi để thả các loại cá truyền thống, xây dựng tường bao để ngăn cách khu chăn nuôi với trồng cây và sử dụng hệ thống lọc gió, chế phẩm vi sinh nên đã hạn chế được mùi hôi trong chăn nuôi, góp phần bảo vệ môi trường. Với hơn 100 gốc bưởi diễn từ 5 - 7 năm tuổi, hơn 1 mẫu ao thả cá, mô hình trang trại tổng hợp của gia đình chị Duyên sau khi trừ chi phí thu về hơn 2 tỷ đồng/năm. Chị Duyên chia sẻ: Bây giờ gia đình tôi đã có điều kiện kinh tế hơn nên chúng tôi cũng giúp đỡ cho 4 hộ khác kinh nghiệm chăn nuôi và đầu ra nông sản. Thời gian tới, tôi sẽ thuê thêm lao động, tạo việc làm cho những hộ nông nhàn để giúp họ tăng thêm thu nhập.
Giống như chị Duyên, anh Mai Văn Dũng, thôn Bình Sơn, xã Tây Sơn cũng đầu tư vốn làm trang trại tổng hợp. Khởi nghiệp cách đây 5 năm, hiện anh Dũng đã có trong tay cơ ngơi với 40 con trâu, bò; hơn 7.000m2 ao cá, hơn 8 sào vườn trồng ổi, mít, bưởi và nhãn. Anh Dũng cho biết: Với đàn trâu, bò, bình quân một năm tôi thu về từ 300 - 400 triệu đồng; hơn 3 tấn cá và gần 5 tấn hoa quả các loại, sau khi trừ chi phí gia đình tôi thu về hơn 800 triệu đồng/năm. Với mô hình này tôi tạo việc làm cho 3 lao động thường xuyên với thu nhập bình quân gần 6 triệu đồng/người/tháng. Khó khăn lớn nhất trong làm kinh tế VAC chính là việc quyết định sẽ trồng cây gì và nuôi con gì để có được lợi nhuận. Mô hình của tôi thành công được như ngày hôm nay chính là nhờ áp dụng khoa học kỹ thuật vào trồng trọt và chăn nuôi, nâng cao năng suất, chất lượng sản phẩm, từng bước tạo dựng được niềm tin với khách hàng. Hiện nay chăn nuôi thân thiện với môi trường, không lạm dụng hóa chất và thuốc bảo vệ thực vật mà dùng các sinh vật đối kháng có lợi cho cây trồng chính là cách làm mà gia đình tôi lựa chọn để cây trồng phát triển tốt.
Chia tay anh Dũng, chúng tôi đến thăm mô hình VAC của gia đình anh Nguyễn Văn Nghinh, thôn Trà Linh, xã Thụy Liên (Thái Thụy). Hơn 10 năm trước, gia đình anh đã mạnh dạn đầu tư toàn bộ vốn liếng để xây dựng mô hình VAC. Nhờ áp dụng khoa học kỹ thuật cũng như được địa phương tạo điều kiện, gia đình anh đã chọn những cây trồng, đối tượng nuôi phù hợp, mang lại hiệu quả cao. Gia đình anh hiện làm không hết việc và còn tạo thêm việc làm cho một số lao động trong thôn. Với 3 ao nuôi thả chủ yếu là cá rô đồng, cá trắm, cá chép, trung bình hàng năm cho thu hoạch từ 100 - 120 tấn cá, đạt doanh thu khoảng 400 triệu đồng/năm. Ngoài ra anh Nghinh trồng thêm các loại cây ăn quả như bưởi, cam lê, mít với hơn 1.000 gốc. Sau khi trừ chi phí, mô hình của gia đình anh cho thu nhập gần 1 tỷ đồng/năm. Anh Nghinh chia sẻ: Mô hình của tôi chăn nuôi theo chuỗi khép kín, tận dụng và xử lý chất thải chăn nuôi làm nguồn phân bón cho cây trồng, một số loại phế phẩm cây trồng tôi lại ủ với vi sinh để làm phân bón hoặc nghiền nhỏ cho vật nuôi ăn. Chính hình thức xoay vòng thức ăn đã giúp gia đình tôi tiết kiệm được chi phí thức ăn chăn nuôi, góp phần tăng nguồn thu cho gia đình.
Những mô hình phát triển kinh tế VAC trên là minh chứng rõ nhất cho tư duy mạnh dạn, dám nghĩ, dám làm của nông dân Thái Bình. Với những mô hình trang trại tổng hợp, người nông dân cần lưu ý tuân thủ chặt chẽ các bước sản xuất an toàn, không được lợi dụng các loại thuốc kích thích, phân bón hóa học khiến đất đai, môi trường, đặc biệt là nông sản bị tồn dư chất hóa học, gây hại đến sức khỏe con người. Chính việc nâng cao ý thức trách nhiệm của người nông dân trong trồng trọt, chăn nuôi sẽ giúp nông sản tiêu thụ dễ dàng hơn, từ đó thu nhập sẽ tăng lên đáng kể.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang