Tiền Hải chủ động tái đàn gia súc, gia cầm
Các hộ chăn nuôi huyện Tiền Hải khi tái đàn đã chủ động tiêm vắc-xin phòng, chống dịch bệnh cho đàn vật nuôi.
Anh Phạm Văn Việt, thôn Hợp Thành, xã Nam Trung cho biết: Ngay sau khi xuất bán hết lứa gà, gia đình tôi tiến hành khử trùng chuồng nuôi và khu vực xung quanh bằng vôi bột, thuốc sát trùng. Hiện nay gia đình đã tái đàn 100 con gà mua tại cơ sở sản xuất giống ở địa phương về chăm sóc. Trước khi nhập chuồng, tôi đã tiêm đầy đủ các loại vắc-xin phòng, chống dịch bệnh, bảo vệ đàn gia cầm, nhất là công đoạn úm gia cầm bảo đảm nhiệt độ thích hợp, kín đáo, tránh gió lùa, nguồn thức ăn, nước uống vệ sinh, sàn lót thuận lợi cho gà di chuyển.
Ông Trần Thế Lực, xã Đông Xuyên chia sẻ: Khi địa phương tuyên truyền về công tác phòng, chống dịch bệnh khi tái đàn vật nuôi, tôi thường xuyên rắc vôi bột vệ sinh chuồng trại, phun thuốc khử trùng để bảo vệ 10 con lợn khỏe mạnh, tránh được dịch bệnh. Nhờ thực hiện tốt khâu phòng, chống dịch nên nhiều năm qua, khi tái đàn chưa năm nào dịch bệnh làm ảnh hưởng đến đàn vật nuôi của gia đình.
Bà Lê Thị Phương Lan, Trạm trưởng Trạm Chăn nuôi và Thú y huyện Tiền Hải cho biết: Tính đến nay, huyện Tiền Hải còn 4.883 con trâu bò, đàn lợn 39.099 con, đàn gia cầm khoảng 1,6 triệu con. Để việc tái đàn gia súc, gia cầm của người dân sau tết Nguyên đán được thuận lợi, Trạm Chăn nuôi và Thú y đã tham mưu UBND huyện tiến hành rà soát, thống kê tổng đàn vật nuôi, xây dựng cơ cấu đàn gia súc, gia cầm phù hợp với tình hình thực tế của từng địa phương. Trong những năm gần đây, do biến đổi khí hậu, dịch bệnh gia súc, gia cầm diễn biến phức tạp. Do đó, huyện Tiền Hải thực hiện đồng bộ các biện pháp khi tái đàn vật nuôi, trong đó chú trọng công tác tiêm phòng, ngăn chặn, khống chế dịch hại động vật, thực hiện mục tiêu tái cơ cấu, phát triển ổn định ngành chăn nuôi bền vững. Quan trọng hơn nữa là làm tốt công tác tiêm phòng và phòng, chống dịch bệnh động vật ngay từ bước đầu sẽ tránh được những hiểm họa của các dịch bệnh trên động vật có khả năng lây sang người như cúm gia cầm, bệnh dại. Tăng cường khuyến cáo nhân dân khi mới nhập gia súc, gia cầm về nuôi vào những ngày thời tiết thay đổi nên bổ sung thêm kháng sinh vào thức ăn hoặc nước uống để phòng bệnh đường tiêu hóa và hô hấp. Thường xuyên vệ sinh chuồng trại, xử lý chất thải bằng các biện pháp sinh học bảo đảm vệ sinh môi trường. Yêu cầu các xã, thị trấn trên địa bàn tăng cường hướng dẫn người chăn nuôi thực hiện vệ sinh, khử trùng chuồng trại, mua con giống ở những địa chỉ có uy tín được nhà nước cấp giấy chứng nhận đủ tiêu chuẩn sản xuất con giống. Khuyến khích nhân dân tái đàn vật nuôi theo hướng xây dựng chuỗi liên kết từ sản xuất đến tiêu thụ nhằm tăng sức cạnh tranh. Bên cạnh đó, cũng cần chủ động theo dõi diễn biến thị trường để cân đối đàn cho phù hợp với điều kiện chăn nuôi và tình hình tiêu thụ. Đồng thời, đẩy mạnh công tác tuyên truyền về các biện pháp chăn nuôi an toàn sinh học nhằm tạo ra những sản phẩm chất lượng, hạn chế dịch bệnh.
Nhìn chung, các hộ chăn nuôi trên địa bàn huyện Tiền Hải khi tái đàn vật nuôi đã theo đúng khuyến cáo của ngành chuyên môn về thực hiện “phơi” chuồng, tổng vệ sinh, khử trùng, tiêu độc chuồng trại và môi trường chăn nuôi; mua con giống bảo đảm chất lượng nên chưa phát sinh trường hợp nào tái đàn bị dịch bệnh.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang