Thanh niên Kiến Xương: Sẵn sàng lên đường nhập ngũ
Ban CHQS xã Vũ Ninh (Kiến Xương) gặp gỡ, động viên tân binh trước ngày lên đường nhập ngũ.
Hiện nay, 100% thanh niên được tuyển chọn đã nhận lệnh gọi nhập ngũ đã có mặt tại địa phương và đang nhận được sự quan tâm, chia sẻ, động viên từ gia đình, người thân, bạn bè cũng như các cấp, các ngành trên địa bàn huyện; đồng thời cũng yên tâm, sẵn sàng tâm thế lên đường thực hiện nghĩa vụ thiêng liêng bảo vệ Tổ quốc.
Em Vũ Văn Tuấn, thôn Trần Phú, xã Bình Định chia sẻ: Sinh ra và lớn lên trên quê hương giàu truyền thống cách mạng, em tự thấy mình cần làm nhiều việc có ích cho quê hương, cho Tổ quốc nên đã gác lại mọi việc để tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự. Em tin rằng bản thân sẽ không ngại khó khăn, gian khổ để hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, xứng đáng với niềm tin của gia đình và truyền thống quê hương.
Em Nguyễn Đan Trường, thôn Nam Sơn, xã Vũ Ninh phấn khởi cho biết: Em đang làm công nhân trên thành phố Thái Bình với mức lương 6 triệu đồng/tháng. Tuy nhiên, sau khi được tuyển chọn và nhận lệnh nhập ngũ, em đã trở về địa phương để thực hiện nghĩa vụ quân sự. Đây vừa là điều kiện giúp em trưởng thành hơn vừa là niềm tự hào của gia đình nên em sẽ quyết tâm hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao.
Ông Nguyễn Văn Đảm, Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã Vũ Ninh cho biết: Là xã có truyền thống trong công tác tuyển quân nên nhiều năm nay Vũ Ninh đều xác định đây là một trong những nhiệm vụ quan trọng trong thực hiện nhiệm vụ chính trị. Cũng vì thế, trong những năm gần đây công tác tuyển quân ngày càng khó khăn thì địa phương vẫn luôn vượt chỉ tiêu trên giao. Có được kết quả đó là do sự lãnh đạo, chỉ đạo quyết liệt của Đảng ủy, chính quyền, sự vào cuộc tích cực của các ban, ngành, đoàn thể trong công tác tuyển chọn, rà soát, gọi công dân nhập ngũ. Để công tác tuyển quân năm 2021 bảo đảm cả số lượng và chất lượng, ngay từ tháng 8/2020 xã đã rà soát nguồn, tới tháng 10 có thông báo tới các gia đình có thanh niên trong độ tuổi nhập ngũ. Sau khi xuống lệnh, xã đã quản lý chặt chẽ quân số, nắm tư tưởng, động viên thanh niên. Đến thời điểm này 100% thanh niên lên đường nhập ngũ năm 2021 đã nhận lệnh, quân trang. Địa phương sẽ tổ chức buổi gặp mặt tại trụ sở UBND xã để tặng quà cho tân binh và lập 3 đoàn đến từng nhà tân binh nhằm động viên, chúc mừng các thanh niên trước ngày lên đường nhập ngũ.
Trung tá Nguyễn Hải Bình, Phó Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Kiến Xương cho biết: Do làm tốt mọi công tác chuẩn bị, tổ chức chặt chẽ các quy trình trong công tác tuyển quân và sự vào cuộc của các cấp, các ngành nên chất lượng thanh niên lên đường nhập ngũ năm nay đạt kết quả cao hơn mọi năm cả về trình độ và sức khỏe. Lệnh gọi nhập ngũ đã được phát đến tay các thanh niên xong trước ngày 9/2. Đến nay tất cả các địa phương đã có kế hoạch tổ chức gặp mặt, giao lưu, động viên công dân lên đường nhập ngũ bảo đảm chặt chẽ, vui tươi, phấn khởi và làm tốt công tác phòng, chống dịch Covid-19. Ban CHQS huyện đã tham mưu UBND huyện xây dựng kế hoạch tổ chức lễ giao nhận quân bảo đảm buổi lễ diễn ra trang trọng, nhanh gọn, an toàn. Ngay trong buổi lễ, yêu cầu các tân binh đeo khẩu trang, được đo thân nhiệt, bảo đảm thực hiện nghiêm các yêu cầu phòng, chống dịch Covid-19.
Tin rằng, với nhiệt huyết và khát vọng cống hiến của tuổi trẻ, những thanh niên ưu tú của quê hương Kiến Xương lên đường nhập ngũ trong mùa xuân này sẽ giữ vững bản lĩnh chính trị, nghiêm chỉnh chấp hành pháp luật nhà nước, kỷ luật của quân đội, đem hết tài năng, trí tuệ để cống hiến, sẵn sàng nhận và hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang