Tổ 10 đoàn kết xây dựng đô thị văn minh
Cán bộ tổ dân phố số 10 nhắc nhở người dân, hộ kinh doanh trên địa bàn thực hiện nghiêm Chỉ thị số 04 của UBND tỉnh.
Ông Vũ Hồng Ca, Bí thư Chi bộ, Trưởng ban công tác mặt trận tổ dân phố cho biết: Toàn tổ hiện có 150/236 hộ sản xuất, kinh doanh, dịch vụ. Vì vậy, khi thực hiện Chỉ thị số 04 của UBND tỉnh về việc giải tỏa, chống lấn chiếm, sử dụng trái phép vỉa hè, lòng, lề đường, hành lang an toàn giao thông đường bộ, tổ gặp không ít khó khăn. Chi bộ xác định, công tác tuyên truyền giữ vai trò trọng tâm, then chốt với mục đích để các hộ thấy rõ sai phạm, tự nguyện tháo dỡ vi phạm và không tái lấn chiếm. Ngoài ra, tổ còn tổ chức ký cam kết với 150 hộ sản xuất, kinh doanh, dịch vụ tại các mặt phố trong địa bàn tổ về việc không lấn chiếm vỉa hè, lòng đường làm nơi sản xuất, kinh doanh bảo đảm trật tự đô thị, an toàn giao thông, vệ sinh môi trường. Các tổ tự quản đã tổ chức hơn 100 lượt xuống đường nhắc nhở, vận động nhân dân chấp hành nghiêm Chỉ thị số 04. Nhờ làm tốt công tác tuyên truyền, vận động nên đã có hơn 120 lượt hộ sản xuất, kinh doanh, dịch vụ tự nguyện tháo dỡ mái che, mái vẩy và các biển quảng cáo sai quy định trả lại đường thông, hè thoáng. Đặc biệt, đã giải tỏa được các hộ bán hàng ăn đêm không đúng quy định tại vỉa hè tuyến phố Lê Lợi. Cán bộ tổ dân phố thường xuyên kiểm tra, nhắc nhở các hộ sản xuất, kinh doanh, dịch vụ nghiêm túc thực hiện, lập biên bản xử lý những hộ cố tình vi phạm.
Để góp phần giữ gìn mỹ quan đô thị, Ban công tác mặt trận tổ dân phố số 10 đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp nhân dân tích cực tham gia xây dựng ngõ phố, khu dân cư sáng, xanh, sạch, đẹp; vận động nhân dân tham gia các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao, treo cờ Tổ quốc trong các dịp lễ, tết tạo không khí vui tươi, phấn khởi trong nhân dân.
Bà Bùi Thị Lan, Chi hội trưởng Chi hội Phụ nữ tổ dân phố cho biết: Chi hội thường xuyên động viên cán bộ, hội viên tham gia các tổ tự quản bảo đảm an toàn giao thông, trật tự đô thị; xuống đường dọn vệ sinh; thực hiện “5 không, 3 sạch”; tổ chức trồng hoa, cây cảnh góp phần tạo cảnh quan khu phố xanh, sạch, đẹp. Chi hội có 6 nhóm chị em phụ nữ hoạt động ở 6 địa bàn được phân công, hầu hết các nhóm đều thực hiện rất tốt các nhiệm vụ. Người dân đều thực hiện nghiêm quy ước của tổ dân phố về việc cưới, việc tang và lễ hội, bài trừ các hủ tục mê tín dị đoan, tích cực tham gia xây dựng các thiết chế văn hóa cộng đồng, từng bước nâng cao đời sống văn hóa tinh thần của nhân dân. Nhân dân trong tổ đã phát tâm ủng hộ trên 200 triệu đồng trùng tu tôn tạo đền thờ Hai Bà Trưng và đoàn kết giúp đỡ nhau lúc khó khăn. Chi hội Cựu chiến binh tích cực hướng dẫn thủ tục cho các gia đình hội viên có hoàn cảnh khó khăn được vay vốn từ Ngân hàng Chính sách xã hội để sản xuất, kinh doanh với tổng số tiền 650 triệu đồng. Các hội viên Chi hội Phụ nữ giúp nhau cho vay vốn không lấy lãi để phát triển kinh tế gia đình. Công tác từ thiện nhân đạo, khuyến học khuyến tài cũng được nhân dân trong tổ tích cực tham gia. Vừa qua, nhân dân trong tổ đã ủng hộ hơn 26 triệu đồng và nhiều gia đình, cá nhân trực tiếp đi tham gia cứu trợ đồng bào miền Trung bị ảnh hưởng bởi mưa lũ. Nhằm kịp thời động viên, khuyến khích các cháu vươn lên trong học tập, 5 năm qua, tổ dân phố đã khen thưởng 280 cháu học sinh khá giỏi, 18 cháu học sinh nghèo vượt khó, 31 cháu thi đỗ vào đại học... Tỷ lệ gia đình đạt danh hiệu gia đình văn hóa hàng năm của tổ đạt trên 93%.
Thời gian tới, Chi ủy, Ban công tác mặt trận tổ dân phố số 10 tiếp tục tuyên truyền, vận động nhân dân đoàn kết, tích cực tham gia các phong trào, hoạt động của phường, của tổ dân phố; thực hiện tốt cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”, góp phần xây dựng đô thị ngày càng sáng, xanh, sạch, đẹp.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Tin áp thấp nhiệt đới khẩn cấp (Suy yếu từ bão số 2) 23.07.2024 | 08:37 AM
- Tỷ lệ học sinh đỗ tốt nghiệp cao nhất 10 năm 23.07.2024 | 08:34 AM
- Chính phủ đặt mục tiêu GDP bình quân đầu người đạt 7.500 USD vào năm 2030 23.07.2024 | 08:35 AM
- Liên hoan truyền hình toàn quân lần thứ XIV có lượng tác phẩm tham dự lớn nhất 23.07.2024 | 08:35 AM
- Giá xuất khẩu gạo tăng cao 23.07.2024 | 08:35 AM
- Đông Bắc Bộ mưa rất to, cục bộ có nơi trên 300mm 23.07.2024 | 08:28 AM
- Những kỹ năng lái xe an toàn mùa mưa bão 23.07.2024 | 08:35 AM
- 4 trường hợp được phép chở 2 người trên xe máy không bị phạt từ 1/1/2025 23.07.2024 | 08:35 AM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 23.07.2024 | 08:28 AM
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần