Kiểm tra thực địa tuyến đường bộ từ thành phố Thái Bình đi cầu Nghìn và hạ tầng khu công nghiệp cầu Nghìn
Các đồng chí: Ngô Đông Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác giải phóng mặt bằng tại thị trấn An Bài (Quỳnh Phụ).
Audio: 15042021_Kiem_tra_thuc_dinh_mixdown.mp3
Tuyến đường bộ từ thành phố Thái Bình đi cầu Nghìn có tổng chiều dài 21,28km, đi qua địa bàn thành phố Thái Bình và hai huyện Đông Hưng, Quỳnh Phụ. Tổng mức đầu tư của dự án 2.586,83 tỷ đồng, hình thức đầu tư theo phương thức đối tác công tư, hợp đồng xây dựng - kinh doanh - chuyển giao (BOT), thời gian xây dựng từ năm 2020 - 2023. Tuyến đường đoạn qua địa phận huyện Quỳnh Phụ có chiều dài 8km, phải thu hồi 356.457,5m2 đất của 777 hộ ở 5 xã và thị trấn An Bài (trong đó, đất nông nghiệp 353.240m2, của 733 hộ; đất ở 3.217,5m2, của 44 hộ). 29 hộ dân tại hai xã An Dục, An Tràng bị thu hồi hết đất ở được xem xét bố trí tái định cư.
Sau khi kiểm tra thực tế tại xã An Thanh và nghe huyện Quỳnh Phụ báo cáo, đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy và đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, biểu dương nỗ lực của huyện Quỳnh Phụ trong việc chủ động vào cuộc tuyên truyền, vận động nhân dân, xây dựng, thẩm định các phương án để sẵn sàng thực hiện chủ trương của tỉnh về đầu tư tuyến đường. Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy yêu cầu huyện Quỳnh Phụ tiếp tục rà soát tất cả mọi phương án để khẩn trương giải phóng mặt bằng theo đúng tiến độ, sớm bàn giao mặt bằng cho nhà đầu tư ngay trong tháng 5/2021. UBND tỉnh, các sở, ngành tạo điều kiện cả về kinh phí giải phóng mặt bằng và các thủ tục khác để hỗ trợ huyện triển khai sớm. Nhà đầu tư xây dựng phương án cụ thể về nhân lực, vật tư, phương tiện để triển khai thi công ngay khi có mặt bằng sạch. Đối với hạ tầng khu công nghiệp cầu Nghìn, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy và đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu nhà đầu tư hạ tầng cần đẩy nhanh tiến độ thi công, khẩn trương hoàn thiện mọi thủ tục, sớm đưa vào sử dụng để tạo thuận lợi trong thu hút các doanh nghiệp vào đầu tư tại khu công nghiệp này.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang