HTXNN xã Nguyên Xá: “Bà đỡ” của nông dân
HTXNN xã Nguyên Xá thực hiện dịch vụ bao tiêu và bảo quản sản phẩm khoai tây giống vụ xuân cho nông dân.
HTXNN xã Nguyên Xá hiện là HTXNN duy nhất của huyện Vũ Thư triển khai dịch vụ tín dụng nội bộ, tổng số vốn huy động đạt trên 10 tỷ đồng. Hình thành năm 2012 từ một dự án do Nhật Bản đầu tư, những năm đầu, dịch vụ này ở HTX chưa hoạt động hiệu quả. Từ năm 2015 - 2016, HTX chủ động đổi mới để thu hút thành viên tham gia gửi và vay vốn. Các thủ tục nhận tiền gửi, cho vay, trả lãi suất, thu lãi suất được HTX triển khai đúng quy định của pháp luật, tương tự các ngân hàng, tuy nhiên nông dân không phải đi lại xa để giao dịch nên bà con rất yên tâm, thuận lợi để gửi nguồn tiền nhàn rỗi. Từ nguồn vốn này, hiện HTX có trên 200 hộ thành viên có điều kiện vay nguồn vốn từ 50 - 100 triệu đồng/hộ để đầu tư sản xuất, chăn nuôi, mua sắm máy móc phục vụ sản xuất nông nghiệp hoặc cho con em đi xuất khẩu lao động... Không chỉ tạo điều kiện thuận lợi cho thành viên HTX gửi tiền, vay tiền, dịch vụ tín dụng nội bộ hoạt động hiệu quả, tạo lợi nhuận 80 triệu đồng/năm, góp phần bổ sung nguồn kinh phí để triển khai các hoạt động nông nghiệp của địa phương.
Ở nhiều địa phương, tình trạng các chủ máy cày bừa, máy gặt hoạt động theo phương thức “mạnh ai người ấy làm” khiến nông dân bị phụ thuộc hoàn toàn vào chủ máy về tiến độ triển khai và giá dịch vụ. Ngược lại, HTXNN xã Nguyên Xá ký hợp đồng, quản lý, điều hành trực tiếp với từng chủ máy ở các thôn về các khâu dịch vụ làm đất, thu hoạch lúa. HTX tạo điều kiện để 100% chủ máy được vay vốn đầu tư máy móc triển khai dịch vụ, nhận tổ chức thu phí dịch vụ từ nông dân và chi trả cho chủ máy. “Nhờ có HTXNN xã quản lý, điều hành nên các chủ máy làm đất, gặt rất nền nếp và kịp thời vụ, không có tình trạng tranh chấp nhau hoạt động trên cánh đồng như ở một số địa phương. Đặc biệt, do HTX thống nhất thu giá dịch vụ làm đất, gặt bằng nhau giữa các thôn, các xứ đồng nên ở đây không xảy ra tình trạng các chủ máy tự ý nâng giá dịch vụ làm đất. Hiện giá dịch vụ làm đất ở Nguyên Xá là 110.000 đồng/sào/vụ, thấp hơn nhiều địa phương khác, chúng tôi phấn khởi được hưởng lợi nhờ sự vào cuộc điều hành tích cực của HTXNN xã” - bà Nguyễn Thị Thủy, thôn Ngô Xá, xã Nguyên Xá chia sẻ.
Xã Nguyên Xá hiện có trên 343ha đất nông nghiệp, trong đó đất hai lúa chiếm 82% diện tích. HTXNN xã hiện thu hút 1.864 hộ thành viên, đạt 88,3% tổng số hộ dân.
Ông Nguyễn Phi Hùng, Giám đốc HTX cho biết: Trong bối cảnh nhiều khó khăn tác động đến sản xuất nông nghiệp, để phát huy vai trò là “bà đỡ” cho nông dân HTX phải thực sự đổi mới, trách nhiệm, đi trước và đi cùng nông dân trong mỗi phong trào thi đua sản xuất. Nếu chỉ dừng lại ở các dịch vụ nông nghiệp bắt buộc thì chỉ đáp ứng được một phần nhỏ yêu cầu phục vụ sản xuất của nông dân, vì vậy, HTX phải “chịu khó, chịu khổ” mở rộng thêm các dịch vụ nông nghiệp gắn với nhu cầu, đòi hỏi ngày càng cao của bà con. Với tinh thần đó, ngoài triển khai 3 dịch vụ bắt buộc là thủy nông, bảo vệ thực vật và khoa học kỹ thuật, những năm gần đây, HTXNN xã triển khai thêm 3 dịch vụ: làm đất, cung ứng vật tư và tín dụng nội bộ. Đối với dịch vụ làm đất, thu hoạch lúa, HTX cung cấp dịch vụ ở 100% diện tích (gần 530ha/năm), cung ứng 30 - 40% lượng phân bón, thuốc bảo vệ thực vật trong tổng số lượng vật tư nông nghiệp mà bà con sử dụng, góp phần bảo đảm chất lượng giá cả, bình ổn giá vật tư nông nghiệp, tạo được sự hài lòng của nông dân với dịch vụ. Dịch vụ tín dụng nội bộ của HTX hiện thu hút trên 600 lượt hộ thành viên giao dịch, hoạt động kinh doanh dịch vụ hiệu quả và ngày càng tạo được uy tín với nông dân. Dịch vụ kho lạnh, bảo quản sản phẩm của HTX mỗi năm bảo quản hàng chục tấn khoai tây giống giúp bà con bảo đảm nguồn giống khoai tây sản xuất vụ đông. Tùy nhu cầu của nông dân, HTXNN xã Nguyên Xá còn thu mua, tiêu thụ 5 - 10 tấn khoai tây giống/vụ nhằm ổn định nguồn giống và giá cả.
Những thay đổi tích cực của HTXNN xã Nguyên Xá tạo sức hút để thành viên vượt khó, tích cực thi đua sản xuất, duy trì trồng 10 - 16ha khoai tây/vụ xuân, cho hiệu quả kinh tế bình quân 4 - 5 triệu đồng/sào, nổi bật ở vụ xuân năm 2021, nông dân thu về từ 6 - 8 triệu đồng/sào khoai tây xuân. Gieo cấy lúa năng suất ổn định bình quân 59 tạ/ha/năm, cây màu (vụ xuân, vụ hè, vụ đông) đạt 100ha/năm, cây lúa và cây màu mang lại tổng giá trị gần 35 tỷ đồng/năm góp phần tích cực nâng cao thu nhập và đời sống cho nông dân. Không chỉ phát huy vai trò quản lý, điều hành, HTXNN xã Nguyên Xá còn được ví là “bà đỡ” của nông dân trong các hoạt động phát triển sản xuất nông nghiệp ở địa phương.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Đông Hưng: Quán triệt, triển khai các chỉ thị mới của tỉnh, của huyện 30.07.2024 | 19:58 PM
- Bộ đội Biên phòng Thái Bình: Cứu vớt người nước ngoài trôi dạt trên biển 30.07.2024 | 17:55 PM
- Khối thi đua các cơ quan Trung ương đóng trên địa bàn tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 30.07.2024 | 17:51 PM
- Ngất ngây trước bảo tháp dát vàng, tượng Phật bằng ngọc quý ở Thái Lan 30.07.2024 | 17:56 PM
- Hưng Hà: Gần 500 học sinh được bồi dưỡng nhận thức về Đảng 30.07.2024 | 17:53 PM
- Hội đồng tư vấn Ủy ban MTTQ tỉnh tham gia 31 cuộc giám sát chuyên đề 30.07.2024 | 17:54 PM
- Toàn tỉnh có 452 dự án năng lượng mặt trời 30.07.2024 | 16:58 PM
- Hơn 100 VĐV tham gia thi đấu giải võ thuật các CLB tỉnh 30.07.2024 | 16:53 PM
- HĐND huyện Đông Hưng khóa XX: Tổ chức kỳ họp để giải quyết công việc phát sinh đột xuất 30.07.2024 | 16:51 PM
- Lở đất tại Ấn Độ, hơn 40 người người thiệt mạng 30.07.2024 | 16:36 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải