Tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ công tác kiểm tra, giám sát năm 2021
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh và các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy dự hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 1904-thoiA-_TRUNG_DOC_boi_duong_nghiep_vu_cong_tac_kiem_tra_giam_sat_mixdown.mp3
Tới dự có đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy.
Tham dự hội nghị tập huấn có trên 300 đồng chí là ủy viên chuyên trách Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy; trưởng phòng, phó trưởng phòng, công chức cơ quan Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy; chủ nhiệm, phó chủ nhiệm, công chức cơ quan ủy ban kiểm tra huyện ủy và chủ nhiệm, phó chủ nhiệm ủy ban kiểm tra đảng ủy các xã, thị trấn của 4 huyện: Đông Hưng, Thái Thụy, Quỳnh Phụ, Tiền Hải. Trong thời gian 1 ngày, các đại biểu được nghe truyền đạt các chuyên đề: Những vấn đề cơ bản về công tác kiểm tra, giám sát của Đảng; Kỷ luật của Đảng và thi hành kỷ luật trong Đảng; Giải quyết tố cáo đối với tổ chức đảng và đảng viên; Hướng dẫn một số nội dung về kiểm tra việc quản lý, sử dụng ngân sách và các khoản thu đóng góp của nhân dân tại các xã, phường, thị trấn; kiểm tra việc quản lý đầu tư các công trình xây dựng cơ bản tại các xã, phường, thị trấn; kiểm tra công tác lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện chính sách xã hội; kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo, quản lý sử dụng đất đai tại các xã, phường, thị trấn theo Quy định số 20, Quy định số 21 ngày 8/4/2019 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy.
Đại biểu dự hội nghị tập huấn.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Trong những năm qua, công tác kiểm tra, giám sát và thi hành kỷ luật trong Đảng được cấp ủy, ủy ban kiểm tra các cấp từ tỉnh đến cơ sở triển khai thực hiện đồng bộ, hiệu quả, góp phần quan trọng xây dựng tổ chức đảng trong sạch, vững mạnh. Tuy nhiên bên cạnh kết quả đạt được, công tác kiểm tra, giám sát vẫn còn một số tồn tại hạn chế cần tập trung khắc phục như: một số tổ chức đảng cơ sở chưa thực sự coi trọng công tác kiểm tra, giám sát; đội ngũ cán bộ làm công tác kiểm tra Đảng ở cơ sở trình độ, năng lực còn hạn chế… Đồng chí ghi nhận và biểu dương sự chủ động, sáng tạo của Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy trong việc tổ chức hội nghị tập huấn nghiệp vụ cho cán bộ làm công tác kiểm tra Đảng từ tỉnh đến cơ sở, qua đó góp phần khắc phục hạn chế đã chỉ ra, đồng thời nâng cao chất lượng công tác kiểm tra, giám sát và thi hành kỷ luật trong Đảng, giữ nghiêm kỷ cương, kỷ luật của Đảng.
Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị các đồng chí tham gia hội nghị tập huấn nêu cao tinh thần trách nhiệm, tập trung lắng nghe nghiên cứu kỹ các chuyên đề, nắm được nội dung cốt lõi để áp dụng hiệu quả vào thực tế, để công tác kiểm tra, giám sát của Đảng trong thời gian tới sẽ đi vào nền nếp, đạt chất lượng cao hơn, góp phần xây dựng tổ chức đảng ngày càng trong sạch, vững mạnh, lãnh đạo thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị.
Theo kế hoạch, sau hội nghị tập huấn ngày 19/4, Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy sẽ tổ chức 1 hội nghị tập huấn cho cán bộ ủy ban kiểm tra cấp huyện và các xã, phường, thị trấn của thành phố Thái Bình và các huyện: Vũ Thư, Kiến Xương, Hưng Hà; 2 hội nghị tập huấn cho cán bộ ủy ban kiểm tra 5 đảng ủy trực thuộc Tỉnh ủy và cán bộ làm công tác kiểm tra khối cơ quan, đơn vị sự nghiệp, doanh nghiệp, lực lượng vũ trang trực thuộc huyện ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Tỉnh ủy.
Đào Quyên
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang