Kiểm tra công tác bầu cử tại huyện Quỳnh Phụ
Đồng chí Hoàng Thái Phúc, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy, Trưởng ban Pháp chế HĐND tỉnh phát biểu tại buổi kiểm tra.
Đến nay, công tác bầu cử trên địa bàn huyện Quỳnh Phụ đạt tiến độ theo kế hoạch đề ra. Cùng với đẩy mạnh tuyên truyền trên hệ thống truyền thanh, tuyên truyền lưu động, các xã, thị trấn đã dựng 253 cổng chào, 95 cụm pa nô, kẻ vẽ 565 khẩu hiệu, biển tường, in và căng trên 400 khẩu hiệu tuyên truyền về bầu cử. Toàn huyện đã hoàn thành việc niêm yết danh sách trên 200.000 cử tri đúng thời gian quy định. Hội nghị hiệp thương lần thứ 3 đã thống nhất lập danh sách chính thức 64 người đủ tiêu chuẩn ứng cử đại biểu HĐND huyện và 1.568 người đủ tiêu chuẩn ứng cử đại biểu HĐND cấp xã nhiệm kỳ 2021 - 2026. Cơ sở vật chất phục vụ bầu cử cũng được chuẩn bị đầy đủ, kịp thời. Huyện đã xây dựng phương án phòng chống Covid-19 và giải quyết các tình huống phát sinh để bảo đảm tổ chức thành công cuộc bầu cử.
Đồng chí Hoàng Thái Phúc, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy, Trưởng ban Pháp chế HĐND tỉnh và lãnh đạo huyện Quỳnh Phụ kiểm tra công tác niêm yết danh sách cử tri tại xã Quỳnh Hải.
Tại buổi kiểm tra, các đại biểu đã trao đổi một số vấn đề về: công tác tuyên truyền, chuẩn bị nhân sự, bảo đảm cơ sở vật chất phục vụ bầu cử, giải quyết khiếu nại, tố cáo của công dân liên quan đến bầu cử…
Phát biểu kết luận, đồng chí Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy, Trưởng ban Pháp chế HĐND tỉnh đề nghị thời gian tới huyện Quỳnh Phụ tăng cường hơn nữa sự lãnh đạo, chỉ đạo, nâng cao trách nhiệm của các thành viên ban chỉ đạo, ủy ban bầu cử từ huyện tới cơ sở, thành viên các ban, tổ bầu cử; làm tốt hơn nữa công tác kiểm tra bầu cử trên địa bàn. Đẩy mạnh công tác tuyên truyền về bầu cử cả về chiều rộng và bề sâu, dưới nhiều hình thức, nội dung phong phú để tạo sự lan tỏa, nâng cao nhận thức cho các tầng lớp nhân dân về cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026; chú trọng tổ chức trang trí khánh tiết… tại các khu vực bỏ phiếu đúng quy định, chú ý các khu vực bỏ phiếu tại nhà dân. Kiểm tra, rà soát, bổ sung danh sách cử tri đầy đủ, đúng luật để bảo đảm quyền bầu cử của nhân dân. Tổ chức tập huấn nghiệp vụ cho các thành viên tổ bầu cử của huyện, các xã, thị trấn. Chuẩn bị đầy đủ, đúng quy định phương tiện, cơ sở vật chất phục vụ bầu cử. Giải quyết kịp thời khiếu nại, tố cáo, kiến nghị của người dân liên quan đến bầu cử. Tiếp tục thực hiện quy trình bầu cử đúng quy định.
Trước đó, đoàn đã kiểm tra công tác bầu cử tại xã An Khê và xã Quỳnh Hải.
Đồng chí Hoàng Minh Sơn, Tỉnh ủy viên, Tổng Biên tập Báo Thái Bình cùng các thành viên trong đoàn kiểm tra công tác bầu cử tại xã An Khê.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang