Kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại Vũ Thư
Theo báo cáo nhanh của Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 huyện Vũ Thư: Đến 16 giờ ngày 6/5, huyện Vũ Thư ghi nhận 1 trường hợp mắc Covid-19 có địa chỉ thường trú tại thôn Vô Ngại, xã Tam Quang. Đây là người nhà đến chăm sóc bệnh nhân từng điều trị tại Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương cơ sở 2 từ ngày 29/4 - 4/5. Ngay khi nhận được thông tin, Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 huyện Vũ Thư họp khẩn, triển khai chỉ đạo các biện pháp cấp bách ứng phó với tình huống dịch đã xảy ra tại địa bàn. Các lực lượng chức năng tập trung cao vào cuộc truy vết các trường hợp F1, F2, F3 liên quan đến ca bệnh. Huyện đưa 2 trường hợp F1 tại xã Tam Quang về thực hiện cách ly tại cơ sở cách ly y tế tập trung của huyện. Tam Quang và các địa phương chủ động chuẩn bị sẵn sàng các cơ sở cách ly y tế tập trung bảo đảm mỗi xã có thể cách ly y tế 10 - 20 người và nhanh chóng bổ sung trang thiết bị, vật tư y tế phục vụ công tác phòng, chống dịch. Huyện thực hiện giãn cách xã hội, kích hoạt các tổ tự quản tại các thôn, xã từ 12 giờ trưa ngày 6/5.
Phát biểu tại buổi kiểm tra, đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh nhận định việc truy vết đầy đủ các trường hợp liên quan sẽ gặp nhiều khó khăn, do đó, huyện cần làm tốt công tác tuyên truyền, vận động để người dân phối hợp, chủ động khai báo y tế. Huyện cần xây dựng phương án, sẵn sàng thực hiện phong tỏa thôn Vô Ngại, xã Tam Quang nếu xảy ra trường hợp F1 hoặc F2 cho kết quả xét nghiệm dương tính với SARS-CoV-2, bảo đảm điều kiện sinh hoạt cho nhân dân trong thôn khi phong tỏa. Tổ tự quản của các thôn cần hoạt động trách nhiệm, giám sát nghiêm việc chấp hành cách ly y tế tại nhà của những trường hợp F2, F3. Hệ thống chính trị từ huyện đến cơ sở vào cuộc quyết liệt, vận động người dân tự giác khai báo y tế, tiếp tục truy vết các trường hợp có liên quan, có nguy cơ cao nhiễm Covid-19, từ đó áp dụng triệt để các biện pháp cách ly tập trung, cách ly tại nhà, nhanh chóng khoanh vùng, dập dịch. Huyện cần quán triệt, xử lý nghiêm các đơn vị, địa phương, cá nhân chủ quan, lơ là trong công tác phòng, chống dịch.
Đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại chùa Keo.
Bắt đầu từ 12 giờ trưa ngày 6/5, các tổ tự quản phòng, chống dịch Covid-19 trên địa bàn các khu dân cư của huyện Vũ Thư đều được kích hoạt trở lại.
Trong chiều ngày 6/5, các đồng chí: Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đi kiểm tra công tác phòng, chống dịch Covid-19 tại xã Nguyên Xá, thị trấn Vũ Thư và di tích lịch sử đặc biệt cấp quốc gia chùa Keo.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang