Kiến Xương triển khai các biện pháp cấp bách phòng, chống dịch Covid-19
Khu cách ly tập trung ở Kiến Xương đã hoạt động trở lại.
Theo báo cáo của UBND huyện Kiến Xương, tính đến chiều ngày 6/5, trên địa bàn huyện đã ghi nhận 1 trường hợp có kết quả xét nghiệm dương tính lần 1 với SARS-CoV-2 tại thôn Hưng Đạo, xã Bình Minh. Huyện đã tập trung điều tra truy vết các trường hợp F1, F2 và khởi động khu cách ly tập trung; khoanh vùng, lập các chốt chặn trên các tuyến đường ra vào địa bàn thôn Hưng Đạo để thực hiện việc khai báo y tế, kiểm tra thân nhiệt; thực hiện phong tỏa, cách ly y tế toàn bộ thôn Hưng Đạo kể từ ngày 6/5/2021, không để dịch lây lan sang các địa phương khác.
Phong tỏa đường ra vào thôn Hưng Đạo, xã Bình Minh.
UBND huyện Kiến Xương yêu cầu lãnh đạo các phòng, ban, đơn vị căn cứ chức năng, nhiệm vụ được giao, khẩn trương tập trung thực hiện nghiêm túc các văn bản chỉ đạo của Trung ương, của tỉnh và của huyện về phòng, chống dịch Covid-19; tăng cường kỷ luật, kỷ cương, tuyệt đối không chủ quan, lơ là; tăng tốc thực hiện các biện pháp phát hiện sớm nguồn lây, cách ly kịp thời, khoanh vùng nhanh gọn, dập dịch triệt để. Thực hiện giãn cách xã hội trong toàn huyện từ 12 giờ ngày 6/5/2021 theo Chỉ thị số 15 của Thủ tướng Chính phủ. Kích hoạt lại hoạt động của các tổ tuần tra phòng, chống dịch Covid-19 của huyện, tổ phản ứng nhanh, thường trực tại UBND xã, thị trấn, tổ tự quản tại các thôn, tổ dân phố. Trung tâm Y tế huyện chủ trì, phối hợp với các đơn vị, địa phương tiếp tục rà soát, yêu cầu thực hiện khai báo y tế, cập nhật tình hình sức khỏe, sàng lọc đối với các trường hợp đi về từ vùng dịch, các trường hợp tiếp xúc với các trường hợp F0, F1, F2 để áp dụng các biện pháp cách ly, giám sát phù hợp. Đài Truyền thanh - Truyền hình huyện, UBND xã, thị trấn chỉ đạo đài truyền thanh cơ sở tăng cường công tác thông tin tuyên truyền bằng nhiều hình thức để nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm của nhân dân trong công tác phòng, chống dịch.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang