Đông Hưng: Thực hiện nhiều biện pháp phòng, chống dịch Covid-19
Ngay sau khi toàn tỉnh thực hiện giãn cách xã hội để phòng, chống dịch Covid-19, huyện Đông Hưng đã tổ chức các đoàn thường xuyên đi kiểm tra, chỉ đạo việc thực hiện tại các địa phương, đơn vị.
Đồng chí Bùi Bá Vường, Phó Chủ tịch UBND huyện Đông Hưng khẳng định: Qua kiểm tra ghi nhận ý thức chấp hành các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 của các tầng lớp nhân dân được nâng cao; tuân thủ việc giãn cách xã hội, như hạn chế đi ra ngoài khi không có việc cần thiết, khi ra ngoài đều tuân thủ nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch theo khuyến cáo của Bộ Y tế. Các cơ sở dịch vụ, kinh doanh các mặt hàng không thiết yếu đã đóng cửa. Các xã, thị trấn đều bố trí lực lượng công an, thành viên ban quản lý chợ kiểm soát việc đeo khẩu trang, đo thân nhiệt, nhắc nhở tiểu thương và người dân giữ khoảng cách tối thiểu theo quy định…
Ông Phạm Văn Chậm, thị trấn Đông Hưng cho biết: Trước đây đường phố luôn đông đúc người qua lại, nay do thực hiện giãn cách xã hội phòng, chống dịch Covid-19, lượng người đi lại ngoài đường giảm hẳn. Tại chợ thị trấn, số lượng người đến chợ cũng giảm, cả tiểu thương và người dân vào chợ đều tuân thủ nghiêm việc đeo khẩu trang, giữ khoảng cách, mua bán rất nhanh.
Đồng chí Nghiêm Văn Xuân, Tham mưu trưởng Ban CHQS huyện Đông Hưng cho biết: Ban CHQS huyện phụ trách tổ chức hoạt động của khu cách ly tập trung. Đến chiều ngày 7/5, tất cả các công việc chuẩn bị để đón người vào khu cách ly đã hoàn tất, bảo đảm đủ 65 giường với đầy đủ cơ sở vật chất, trang thiết bị, vật tư y tế, cơ số thuốc phục vụ người cách ly. Các nhu yếu phẩm được Ban CHQS huyện hợp đồng với các đơn vị cung cấp bảo đảm chất lượng, rõ nguồn gốc, tổ chức nấu tại bếp của đơn vị và chuyển sang khu cách ly hàng ngày. Trung tâm Y tế huyện đã tổ chức phun khử khuẩn toàn bộ khu cách ly. Từ ngày 8/5, tất cả các trường hợp F1 trên địa bàn huyện sẽ được cách ly tại khu cách ly tập trung của huyện theo đúng quy định, bảo đảm an toàn.
Theo báo cáo của huyện, đến ngày 8/5, Đông Hưng đã rà soát, truy vết được trên 1.000 người liên quan đến đền Tiên La, xã Đoan Hùng (Hưng Hà); 5 trường hợp F1 và 10 trường hợp F2 liên quan đến các ca dương tính Covid-19 tại Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương cơ sở 2. Gần 150 trường hợp được lấy mẫu xét nghiệm, trong đó có 11 trường hợp liên quan đến các ca dương tính Covid-19 đã có kết quả âm tính lần 1. Hiện các ngành chức năng, các địa phương đang tâp trung nhân lực, vật tư tiếp tục khẩn trương truy vết các trường hợp F1, F2 liên quan đến các ca dương tính.
Bác sĩ Đặng Văn Huynh, Trạm trưởng Trạm Y tế xã Đông Xuân cho biết: Ngay sau khi nhận được thông tin của y tế thôn, chúng tôi đã hướng dẫn trường hợp F2 của xã liên quan đến ca dương tính tại Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương cơ sở 2 khai báo y tế, lấy mẫu xét nghiệm, ra quyết định cách ly y tế tại nhà, giao y tế thôn phối hợp cùng cán bộ thôn theo dõi y tế và việc cách ly của trường hợp F2; truy vết được 11 trường hợp là F3, tư vấn cho họ thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch theo quy định. Công tác khám, chữa bệnh cho người dân vẫn được trạm thực hiện và tuân thủ nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch.
Xe tuyên truyền lưu động phòng, chống dịch của xã Đông La hoạt động cả buổi tối.
Cùng với đó, huyện Đông Hưng đẩy mạnh tuyên truyền, nâng cao ý thức của các tầng lớp nhân dân thực hiện nghiêm việc giãn cách xã hội; tăng cường tuần tra, kiểm tra, chấn chỉnh, nhắc nhở, xử phạt các trường hợp vi phạm các quy định về phòng, chống dịch Covid-19 trên địa bàn. Ngành Y tế chủ động chuẩn bị các hệ điều kiện, trang thiết bị, kỹ thuật bảo đảm việc phòng, chống dịch đạt hiệu quả cao nhất.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang