Kiến Xương: Truy vết các trường hợp liên quan đến ca dương tính với SARS-CoV-2 tại xã Vũ Công
Ngay sau đó đã khẩn trương đưa vợ và 2 con của ông P.V.C lên khu cách ly tập trung của huyện; lập danh sách cách ly theo dõi tại nhà đối với các trường hợp F2. Trước lịch trình di chuyển của bệnh nhân, huyện Kiến Xương và xã Vũ Công đã thông báo rộng rãi để những người tiếp xúc gần với bệnh nhân và người nhà bệnh nhân từ ngày 4/5 đến nay đến ngay Trạm y tế xã để khai báo y tế và được hướng dẫn về y tế. Ngoài ra để giúp quá trình khoanh vùng và truy vết nhanh gọn, xã Vũ Công đã kịp thời thông báo tới các địa phương khác về lịch trình di chuyển của các trường hợp F1 để người dân tự giác khai báo y tế và nâng cao ý thức tự giác phòng, chống dịch.
Qua khai thác thông tin về lịch trình di chuyển, ngày 27/4, ông P.V.C chăm sóc bố điều trị tại phòng 910, Khoa Lão khoa, Bệnh viện Đa khoa tỉnh - nơi phát hiện 4 bệnh nhân nhiễm Covid-19 đã được Bộ Y tế công bố. Tối ngày 4/5, ông P.V.C về nhà (thôn Trà Vy Bắc, xã Vũ Công) sau 2 tiếng lại lên Bệnh viện. Khoảng 17 giờ ngày 5/5, ông P.V.C đi xe máy từ Bệnh viện Đa khoa tỉnh về nhà ăn cơm với vợ và 2 con. Đến 18 giờ ngày 5/5, ông P.V.C đi lên Bệnh viện Đa khoa tỉnh và chỉ ở trong bệnh viện. Đến ngày 8/5, ông P.V.C được chuyển sang Bệnh viện Phổi Thái Bình để cách ly, theo dõi sức khỏe.
Tối ngày 5/5, vợ và 2 con của ông P.V.C ra trụ sở UBND xã Vũ Công làm căn cước công dân. Sáng ngày 6/5, vợ ông P.V.C đi bán quần áo tại chợ Sóc, xã Vũ Quý (Kiến Xương). Sau khi nhận được thông báo của ông P.V.C về việc có lệnh cách ly tại Khoa Lão khoa, Bệnh viện Đa khoa tỉnh, vợ và 2 con của ông P.V.C tự cách ly tại nhà, không tiếp xúc với ai.
Như vậy, sau khi phát hiện 3 ca dương tính với SARS-CoV-2 trên địa bàn, đến nay huyện Kiến Xương có 84 trường hợp F1 đã đưa vào khu cách ly tập trung của huyện và truy vết, cách ly tại nhà gần 600 trường hợp là F2 liên quan đến các ca nhiễm.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang