Ban Văn hóa – Xã hội, HĐND tỉnh khảo sát tại UBND huyện Kiến Xương
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại buổi khảo sát.
Dự buổi khảo sát có đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh. Đồng chí Trần Thị Bích Hằng, Trưởng Ban Văn hóa – Xã hội, HĐND tỉnh làm Trưởng đoàn khảo sát.
Hết năm 2016, huyện Kiến Xương có 97 trường đạt chuẩn quốc gia, đạt tỷ lệ 86,6%, là huyện đứng trong tốp đầu của tỉnh về tỷ lệ trường đạt chuẩn quốc gia, trong đó có 24 trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 2. 100% xã, thị trấn đạt phổ cập giáo dục mầm non cho trẻ 5 tuổi, phổ cập giáo dục tiểu học đúng độ tuổi, phổ cập giáo dục THCS mức độ 2.
Đến nay, toàn huyện có 21 trường thực hiện mô hình trường học mới với 1.886 học sinh ở 64 lớp, học theo hướng lồng ghép, tích hợp các môn với nhau. Sau 2 năm triển khai, giáo viên và học sinh cơ bản đã thích nghi với môi trường học tập mới, trong đó giáo viên đóng vai trò tổ chức, hướng dẫn, hỗ trợ học sinh tự học, học sinh chuyển từ học thụ động sang chủ động trao đổi, thảo luận, tiếp thu kiến thức.
Học kỳ I, năm học 2016 - 2017, gần 79% học sinh THCS học theo mô hình trường học mới hoàn thành kết quả học tập, gần 93% học sinh đạt yêu cầu về năng lực, trên 98% học sinh đạt yêu cầu về phẩm chất. Tuy nhiên, đa số học sinh chưa mạnh dạn, còn rụt rè, chưa biết hợp tác trong học tập nên giáo viên phải làm việc vất vả; kinh phí của các trường còn hạn hẹp...
Các đại biểu tham dự buổi khảo sát.
Phát biểu tại buổi khảo sát, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị huyện Kiến Xương tập trung chỉ đạo nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện tương xứng với trường đạt chuẩn quốc gia; xây dựng đội ngũ cán bộ lãnh đạo quản lý năng động, nhiệt tình, tích cực; đào tạo đội ngũ giáo viên đạt chuẩn; có giải pháp cụ thể hỗ trợ các trường hoàn thiện tiêu chí trường đạt chuẩn quốc gia; tích cực đẩy mạnh xã hội hóa để tăng cường cơ sở vật chất cho các trường học.
Về xây dựng mô hình trường học mới, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị ngành Giáo dục và Đào tạo tập trung làm tốt công tác tuyên truyền cho cán bộ, giáo viên, học sinh và phụ huynh về ưu điểm của mô hình trường học mới; UBND huyện có kế hoạch khảo sát, đánh giá chất lượng ở các trường đã thực hiện, đưa ra tiêu chuẩn cụ thể; ngành Giáo dục và Đào tạo tiếp tục tổ chức tập huấn cho cán bộ quản lý, giáo viên, có phương án cụ thể giải quyết khó khăn, vướng mắc nảy sinh trong quá trình tổ chức thực hiện. Huyện ủy, HĐND, UBND huyện Kiến Xương sớm nghiên cứu hỗ trợ kinh phí xây dựng thí điểm một lớp đạt tiêu chuẩn theo mô hình trường học mới để rút kinh nghiệm, nhân diện rộng.
Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh cũng tiếp thu các ý kiến, kiến nghị của các đại biểu, thông báo HĐND tỉnh sẽ làm việc với các ngành liên quan để tìm giải pháp thiết thực, cụ thể giúp các trường phát huy hiệu quả, khắc phục khó khăn trong xây dựng mô hình trường học mới, xây dựng trường chuẩn quốc gia.
Đỗ Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024