Thành phố: 100% trường đạt chuẩn quốc gia, cao nhất tỉnh
Đến dự có các đồng chí: Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Đỗ Đình An, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố; Trần Mạnh Hiền, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh.
Đến tháng 12/2016, Thành phố có 57/57 trường đạt chuẩn quốc gia, trong đó đạt chuẩn mức độ 2 là 19 trường, cao nhất toàn tỉnh.
Đội ngũ giáo viên các nhà trường cơ bản đủ về số lượng, 100% giáo viên đạt trình độ chuẩn, trên 90% trình độ trên chuẩn. 100% học sinh hoàn thành chương trình tiểu học.
Tỷ lệ học sinh tốt nghiệp THCS là 99,9%, tỷ lệ khá, giỏi đạt 83,13%. Thi THPT Chuyên Thái Bình năm học 2016 - 2017, học sinh thành phố có 255 em đỗ, chiếm 53,68%, cao nhất tỉnh, có 5/8 thủ khoa là học sinh hành phố. Kỳ thi HSG lớp 9 cấp tỉnh xếp thứ nhất.
Về thực hiện mô hình trường học mới, sau 2 năm học triển khai, Thành phố có 16 trường tham gia, với trên 3.000 học sinh. Theo đánh giá, giáo viên cơ bản đã tiếp cận, vận dụng hiệu quả mô hình trường học mới. Các giáo viên có sự đổi mới phương pháp và hình thức tổ chức dạy học một cách toàn diện đáp ứng được yêu cầu đổi mới giáo dục theo hướng tiếp cận. Học sinh phát huy tốt các khả năng giao tiếp và được rèn luyện về kỹ năng sống, kỹ năng hoạt động theo nhóm… Tuy nhiên, mô hình còn một số khó khăn, hạn chế, nhất là về cơ sở vật chất. Sĩ số học sinh ở một số trường nội thành không phù hợp với việc bố trí nhóm hoạt động theo mô hình trường học mới.
Phát biểu tại buổi giám sát, khảo sát, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh biểu dương những kết quả mà ngành Giáo dục và đào tạo Thành phố, các đơn vị trường học đã triển khai, thực hiện có hiệu quả. Tuy mô hình mới được triển khai nhưng đã đạt được những kết quả bước đầu, góp phần nâng cao kỹ năng sống, tạo cho học sinh tự tin, hứng thú trong học tập.
Đồng chí Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị các trường cần khắc phục một số bất cập, việc đánh giá cần có số liệu cụ thể, các phòng chức năng cần bố trí hài hòa; làm tốt công tác tuyên truyền, tạo sự đồng thuận ủng hộ trong cấp ủy, chính quyền, trong giáo viên, học sinh và phụ huynh học sinh; bồi dưỡng, nâng cao năng lực, trình độ, chuyên môn cho cán bộ giáo viên để đáp ứng được yêu cầu nhiệm vụ đổi mới, căn bản, toàn diện giáo dục và đào tạo. UBND Thành phố cần có kế hoạch kiểm tra, đánh giá chất lượng ở các trường đã thực hiện, đưa ra tiêu chuẩn cụ thể; ngành Giáo dục và Đào tạo tiếp tục tổ chức tập huấn cho cán bộ quản lý, giáo viên, tích cực đổi mới phương pháp, nâng cao chất lượng giáo dục, có phương án cụ thể giải quyết bất cập trong quá trình triển khai thực hiện.
Về xây dựng trường học đạt chuẩn quốc gia, đồng chí Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị Thành phố tập trung chỉ đạo nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện tương xứng với thành tích trường đạt chuẩn quốc gia; xây dựng đội ngũ cán bộ lãnh đạo quản lý năng động, nhiệt tình, tích cực; đẩy mạnh xã hội hóa giáo dục để tăng cường nguồn lực cơ sở vật chất cho các trường học.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Quan tâm bố trí, xử lý trụ sở, tài sản công sau khi thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính tránh lãng phí 23.07.2024 | 16:15 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 1) 23.07.2024 | 16:10 PM
- Gần 4.000 du khách kẹt tại đảo Cát Bà vì bão 23.07.2024 | 16:12 PM
- Thí sinh cần thực hiện đúng các bước xét tuyển đại học và bấm nút kết thúc quy trình 23.07.2024 | 15:47 PM
- Côn Đảo xếp thứ 4 trong danh sách điểm đến hoang sơ tuyệt đẹp 23.07.2024 | 15:44 PM
- Luôn quan tâm, chăm lo người có công và thân nhân với tấm lòng trân trọng, biết ơn sâu sắc và trách nhiệm cao cả 23.07.2024 | 15:44 PM
- Hội Cựu chiến binh huyện Thái Thụy: Trao tặng 25 sổ tiết kiệm cho hội viên có hoàn cảnh khó khăn 23.07.2024 | 15:37 PM
- Đoàn Thanh niên Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 15:38 PM
- “Dân vận khéo” ở Thanh Tân 23.07.2024 | 15:06 PM
Xem tin theo ngày
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024