Chăn nuôi hứa hẹn nhiều thành công
Trang trại chăn nuôi của nông dân Vũ Đoài (Vũ Thư).
Thành công nhờ “trái tim nóng, cái đầu lạnh”, đó là quan điểm của anh Đỗ Văn Trưởng, chủ trang trại chăn nuôi lợn tại thôn Tăng Bổng, xã Tân Lập (Vũ Thư) khi quyết định đầu tư phát triển kinh tế trang trại tại quê nhà.
Anh Trưởng cho biết: Khởi nghiệp từ năm 2007, vừa làm vừa học hỏi, rút kinh nghiệm, quy mô chăn nuôi của anh lớn dần. Đến năm 2010, trang trại của anh đạt 200 con, lợi nhuận 500 triệu đồng/năm. Từ năm 2011 đến cuối năm 2013 anh chuyển sang chăn nuôi lợn rừng với quy mô từ 150 - 200 con và từ năm 2014 anh quyết định đầu tư phát triển nuôi lợn siêu nạc và lợn nái. Anh đã đầu tư hơn 10 tỷ đồng xây dựng chuồng trại, thường xuyên nuôi 300 lợn nái và 600 lợn thịt siêu nạc. Hàng tháng trang trại của anh xuất chuồng 500 con lợn giống và 15 - 20 tấn thịt lợn thương phẩm. Để đáp ứng yêu cầu công việc, trang trại thường xuyên có 7 kỹ sư, công nhân kỹ thuật và 10 nhân công thời vụ với thu nhập ổn định từ 5 - 10 triệu đồng/người/tháng. Tháng 8/2016, anh Trưởng đã nâng cấp 2 dãy chuồng, liên kết để sản xuất theo chuỗi thực phẩm sạch, an toàn bằng thức ăn hữu cơ với các quy trình hết sức nghiêm ngặt.
Trang trại nuôi bò thịt công nghệ cao của Công ty TNHH MTV Chăn nuôi Việt Hùng thuộc Tập đoàn Hòa Phát bắt đầu đi vào hoạt động tại xã Hồng Minh (Hưng Hà) từ tháng 9/2016.
Ông Trần Hải Thịnh, Giám đốc Công ty cho biết: Giữa tháng 9/2016, trang trại bắt đầu triển khai hoạt động chăn nuôi với diện tích trên 141.000m2, tổng đàn bò nhập về 6.000 con bò thịt có xuất xứ từ Úc. Với quy trình chăn nuôi tuân thủ các quy định liên quan trong hệ thống bảo đảm chuỗi cung ứng do Chính phủ Úc áp dụng, tăng trọng bình quân của bò đạt 1,2kg/con/ngày. Đến nay, trang trại của Công ty đã nhập về nuôi 8.000 con bò Úc. Năm 2016 Công ty đã xuất bán 5.000 con, trọng lượng xuất bán bình quân 520kg/con. Bước đầu hoạt động hiệu quả, Công ty tạo việc làm ổn định cho 50 lao động, trong đó trên 90% là lao động trong tỉnh với thu nhập bình quân 6 triệu đồng/người/tháng.
Chăn nuôi gia súc thương phẩm ở xã Trà Giang (Kiến Xương).
Trên đây chỉ là hai trong số rất nhiều mô hình minh chứng cho thấy việc đầu tư vào lĩnh vực chăn nuôi của Thái Bình là một quyết định đúng đắn. Với sự năng động, nhạy bén với thị trường, các doanh nghiệp chăn nuôi đang ngày một phát triển hiệu quả với nhiều lợi thế tiềm năng trên quê lúa. Hiện nay, Thái Bình có 744 trang trại chăn nuôi, trong đó có 79 trang trại chăn nuôi quy mô lớn ứng dụng quy trình chăn nuôi hiện đại, chăn nuôi an toàn sinh học. Tổng đàn lợn toàn tỉnh trên 1 triệu con, sản lượng thịt lợn hơi xuất chuồng đạt trên 190.000 tấn/năm. Đàn gia cầm trên 12 triệu con, trong đó gà 8,8 triệu con, sản lượng thịt gà hơi xuất chuồng đạt trên 35.700 tấn/năm. Đàn bò 42.000 con, sản lượng thịt bò trên 4.200 tấn. Toàn tỉnh hiện có 3 cơ sở chế biến thịt lợn và lợn sữa với công suất 1.000 tấn lợn thịt/năm và 4.000 - 5.000 tấn lợn sữa/năm.
Để tạo mọi điều kiện thuận lợi thúc đẩy quá trình phát triển chăn nuôi theo hướng hàng hóa, thời gian qua tỉnh luôn tạo điều kiện thuận lợi cho việc liên kết giữa doanh nghiệp với hộ nông dân, tổ hợp tác, hợp tác xã. Tạo quỹ đất để các doanh nghiệp có nhu cầu đầu tư vào phát triển chăn nuôi; ưu tiên đầu tư nghiên cứu và ứng dụng khoa học công nghệ vào sản xuất; thực hiện đồng bộ các giải pháp về cải cách hành chính…
Hiện nay, toàn tỉnh có hơn 500ha đất tiềm năng dành cho phát triển chăn nuôi tại thành phố Thái Bình và các huyện Đông Hưng, Thái Thụy, Tiền Hải, Quỳnh Phụ. Ngoài ra, tại thành phố Thái Bình đã xây dựng 1 cơ sở giết mổ gia súc, gia cầm tập trung công suất 400 con lợn/ngày đêm hoặc 4.000 gia cầm/ngày.
Với tiềm năng to lớn trong lĩnh vực chăn nuôi cùng những cơ chế, chính sách tạo điều kiện thuận lợi của tỉnh đối với doanh nghiệp, tin rằng lĩnh vực chăn nuôi của Thái Bình sẽ thu hút được nhiều nhà đầu tư trong và ngoài nước.
![]() Ông Nguyễn Văn Đức, Chi cục trưởng Chi cục Chăn nuôi và Thú y ![]() Ông Đỗ Mạnh Hà, Giám đốc Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Tiền Hải |
Thư Mai - Khánh Hà - Phan Anh
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024