Ban Thường vụ Tỉnh ủy triển khai kế hoạch của Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống tham nhũng
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Bí thư Tỉnh ủy phát biểu tại hội nghị, Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Bí thư Tỉnh ủy chủ trì hội nghị.
Các đồng chí: Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh dự hội nghị.
Tại hội nghị, đồng chí Vũ Đức Hằng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy đã triển khai các quyết định thành lập đoàn công tác kiểm tra, giám sát và kế hoạch kiểm tra, giám sát việc thanh tra vụ việc; khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử các vụ án tham nhũng kinh tế nghiêm trọng, phức tạp, dư luận xã hội quan tâm.
Theo đó, mục đích của công tác kiểm tra, giám sát sẽ giúp Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống tham nhũng, Ban Thường vụ Tỉnh ủy nắm tình hình và đánh giá thực trạng vai trò lãnh đạo của cấp ủy đảng, kết quả công tác phát hiện và xử lý tham nhũng; góp phần “nhận diện” và xử lý các biểu hiện suy thoái, “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa”; trọng tâm là kiểm tra, giám sát việc thanh tra vụ việc; khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử các vụ án tham nhũng, kinh tế, nhất là những vụ việc, vụ án nghiêm trọng, phức tạp, dư luận xã hội quan tâm; những hạn chế, khó khăn, vướng mắc và nguyên nhân; phương hướng, nhiệm vụ, giải pháp nâng cao hiệu quả công tác phát hiện và xử lý tham nhũng.
Đoàn kiểm tra, giám sát của Ban Thường vụ Tỉnh ủy sẽ tiến hành kiểm tra, giám sát trực tiếp tại: Thanh tra tỉnh, Công an tỉnh, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh, Tòa án nhân dân tỉnh, Cục Thi hành án dân sự tỉnh; các huyện ủy, thành ủy và một số cơ quan, đơn vị có liên quan tự kiểm tra, giám sát tổng hợp báo cáo gửi Ban Thường vụ Tỉnh ủy.
Mốc thời gian kiểm tra, giám sát từ ngày 1/1/2011 đến ngày 31/12/2016 và quý I/2017; các vụ việc, vụ án tham nhũng, kinh tế có dấu hiệu tham nhũng xảy ra trước ngày 1/1/2011 nhưng có khó khăn, vướng mắc, tồn đọng đến nay chưa được xử lý dứt điểm. Thời gian kiểm tra, giám sát từ ngày 22/5/2017 và sẽ hoàn thành trong tháng 6/2017.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phạm Văn Sinh, Bí thư Tỉnh ủy nhấn mạnh tầm quan trọng của việc thực hiện kế hoạch kiểm tra, giám sát của Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống tham nhũng. Đồng chí đề nghị các thành viên đoàn công tác kiểm tra, giám sát của Ban Thường vụ Tỉnh ủy thực hiện nhiệm vụ kiểm tra, giám sát đúng thời gian, nội dung theo đề cương hướng dẫn. Phát huy tinh thần trách nhiệm, phát huy dân chủ trong quá trình thực hiện nhiệm vụ kiểm tra, giám sát, đề phòng các trường hợp lợi dụng gây rối mất ổn định tình hình. Các đơn vị được kiểm tra, giám sát căn cứ vào chức năng, nhiệm vụ của mình chuẩn bị nội dung các báo cáo đầy đủ, đúng đề cương và các điều kiện để đoàn kiểm tra, giám sát thực hiện nhiệm vụ. Trong quá trình kiểm tra, giám sát nếu có vướng mắc phát sinh sẽ báo cáo về Ban Nội chính Tỉnh ủy để tháo gỡ và giải quyết.
Mạnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Olympic Paris 2024: Những sàn đấu mang tính biểu tượng 23.07.2024 | 11:16 AM
- Olympic 2024: Các VĐV Việt Nam sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ với quyết tâm cao 23.07.2024 | 11:16 AM
- Kiều bào Lào khắc sâu công lao và tình cảm của Tổng Bí thư 23.07.2024 | 11:16 AM
- Xe tải biến thành nhà hàng di động trong vài phút 23.07.2024 | 11:17 AM
- Nông dân Vũ Thư: Thực hiện các biện pháp chăm sóc và bảo vệ lúa mùa 23.07.2024 | 11:11 AM
- Tăng nguồn lực cho tín dụng chính sách 23.07.2024 | 11:10 AM
- Bánh đậu xanh - Món ăn thanh nhiệt, giải độc 23.07.2024 | 11:10 AM
- Ít nhất 50 người chết do lở đất ở miền nam Ethiopia 23.07.2024 | 11:10 AM
- Ông Awang Bemee Awang Ali Basah làm Chủ tịch Thượng viện Malaysia 23.07.2024 | 11:11 AM
- Quỳnh Phụ: Bảo đảm an toàn lồng bè nuôi cá, phòng chống bão số 2 23.07.2024 | 11:10 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần