Tuổi trẻ Vũ Chính xung kích phát triển kinh tế - xã hội
Cơ sở sản xuất giấy làm hàng mã của hai anh em Nguyễn Đình Hùng và Nguyễn Đình Hạnh cho doanh thu mỗi năm khoảng 1 tỷ đồng.
Ấp ủ ước mơ làm giàu ngay trên mảnh đất quê hương, trải qua nhiều công việc khác nhau, năm 2010, hai anh em Nguyễn Đình Hùng và Nguyễn Đình Hạnh (thôn Hòa Hải) đã mạnh dạn đầu tư 3 tỷ đồng xây dựng cơ sở sản xuất giấy làm hàng mã. Do chưa có kinh nghiệm nên năm đầu tiên cơ sở không có lãi. Từng bước vượt qua khó khăn, cơ sở của anh em Hùng, Hạnh cho doanh thu mỗi năm khoảng 1 tỷ đồng, tạo việc làm ổn định cho 5 lao động với thu nhập 6 triệu đồng/người/tháng.
Anh Phan Văn Tiến, Bí thư Đoàn Thanh niên xã Vũ Chính cho biết: Đây là một trong các mô hình thanh niên phát triển kinh tế tiêu biểu của xã, được nhiều đoàn viên, thanh niên học tập kinh nghiệm. Cũng theo anh Tiến, xã Vũ Chính hiện có 52 trang trại, gia trại có hiệu quả kinh tế cao với thu nhập từ 70 triệu đồng trở lên/năm đa số do thanh niên làm chủ. Bên cạnh đó, nhiều đoàn viên, thanh niên năng động, sáng tạo, chủ động học hỏi, thành lập cơ sở sản xuất các sản phẩm cơ khí, thành lập các tổ xây dựng với thu nhập gần 100 triệu đồng/năm. Để tạo điều kiện cho thanh niên và nhân dân phát triển kinh tế, Đoàn Thanh niên xã đã tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội với dư nợ đến nay hơn 1 tỷ đồng cho các gia đình vay với lãi suất thấp. Cùng với đó, Ban Chấp hành Đoàn xã mở các lớp chuyển giao khoa học kỹ thuật, đào tạo nghề, phối hợp tổ chức các hoạt động tư vấn, giới thiệu việc làm cho thanh niên.
Không chỉ làm giàu cho bản thân, tuổi trẻ Vũ Chính còn nhiệt tình tham gia phong trào xung kích, tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng. Hoạt động tình nguyện vệ sinh môi trường, ngày thứ bảy tình nguyện, ngày chủ nhật xanh... được duy trì tốt; hoạt động quyên góp, ủng hộ các gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, hoạt động tiếp sức mùa thi tại các điểm thi trên địa bàn xã được thực hiện thường xuyên.
5 năm qua, Đoàn xã đã tặng 32 suất quà cho các đối tượng chính sách; đoàn viên, thanh niên đóng góp 216 ngày công vệ sinh môi trường khu vực nghĩa trang liệt sĩ; có 250 lượt đoàn viên, thanh niên tham gia các công trình, phần việc xây dựng nông thôn mới...
Bà Nguyễn Thị Mươi, thôn Tống Vũ, một trong những cựu thanh niên xung phong được Đoàn Thanh niên xã Vũ Chính và các đơn vị phối hợp tặng quà, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho biết: Sự hỗ trợ về vật chất tuy nhỏ nhưng thể hiện tấm lòng chia sẻ, sự tri ân những người có công với đất nước của thế hệ trẻ, động viên những người có hoàn cảnh khó khăn, các đối tượng chính sách tiếp tục phát huy truyền thống cách mạng, cùng nhân dân xây dựng quê hương.
Anh Thiệu Minh Quỳnh, Phó Bí thư Thành đoàn cho biết: Đoàn Thanh niên xã Vũ Chính là một trong những đơn vị đặc biệt quan tâm đến công tác giáo dục thiếu niên, nhi đồng. Hoạt động sinh hoạt hè, tết trung thu dành cho thiếu nhi trên địa bàn xã được tổ chức có nền nếp và chất lượng cao. Hàng năm, Ban Chấp hành Đoàn xã tham mưu với Ban Chỉ đạo hoạt động hè xây dựng kế hoạch hoạt động chi tiết và hướng dẫn các cơ sở thôn, tổ dân phố tổ chức hoạt động, phối hợp với các nhà trường tổ chức tốt công tác bàn giao học sinh về sinh hoạt hè tại địa phương. Phân công cán bộ, giáo viên phụ trách, giám sát và cùng tham gia tổ chức các hoạt động hè cho các em thiếu niên, nhi đồng. Tiêu biểu như các thôn Tống Văn, Tiên Sơn, Nam Hùng... Nhiều hoạt động thiết thực, bổ ích trong dịp hè đã tạo cho các em thiếu nhi tinh thần thoải mái trước thềm năm học mới.
Những phong trào, hoạt động, phần việc của Đoàn Thanh niên xã Vũ Chính thực hiện trong thời gian qua đã thể hiện vai trò xung kích của tuổi trẻ, tạo dư luận, ấn tượng tốt trong xã hội, góp phần giáo dục, định hướng lối sống đẹp, xây dựng hình ảnh tuổi trẻ có trách nhiệm với xã hội, xung kích, tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng.
Xuân Phương
Tin cùng chuyên mục
- Hưng Hà: Tổ chức lễ dâng hương, thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ 25.07.2024 | 22:07 PM
- Nhân dân Thái Bình chung niềm tiếc thương tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 25.07.2024 | 19:52 PM
- Hướng dẫn giám sát và phòng, chống bệnh bạch hầu cho cán bộ, nhân viên y tế 25.07.2024 | 18:25 PM
- Quỳnh Phụ: Tổng dư nợ nguồn vốn tín dụng đạt 610.558 triệu đồng 25.07.2024 | 18:23 PM
- Liên đoàn Lao động huyện Đông Hưng dâng hương tưởng nhớ đồng chí Nguyễn Đức Cảnh 25.07.2024 | 18:22 PM
- Đông đảo người dân xếp hàng chờ vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 25.07.2024 | 18:27 PM
- Mãi mãi giữ gìn và vun đắp cho mối quan hệ láng giềng tốt đẹp Việt Nam-Campuchia 25.07.2024 | 17:17 PM
- Đổi thay ở vùng đất nơi chân sóng 25.07.2024 | 17:43 PM
- Thành phố Thái Bình: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ 25.07.2024 | 17:15 PM
- Cháy tại Công ty TNHH Hoa Việt: Không có thiệt hại về người 25.07.2024 | 17:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!