Tiền Hải - niềm vui được mùa
Nông dân các địa phương ở Tiền Hải tích cực thu hoạch lúa xuân.
Cùng với các địa phương khác trong toàn huyện những ngày này bà con nông dân xã Tây An huy động máy móc, nhân lực tích cực đẩy nhanh tiến độ thu hoạch lúa xuân.
Tại cánh đồng thôn Hồng Phong, ông Nguyễn Quân Kỳ chia sẻ: Nhờ chủ động trong việc chăm sóc, phòng, trừ sâu bệnh ngay từ đầu vụ cho 1 mẫu Bắc thơm, do vậy cây lúa sinh trưởng, phát triển tốt. Hiện nay gia đình tôi đang thuê máy về gặt bảo đảm thời gian thu hoạch đề ra, chuẩn bị bước vào sản xuất vụ mùa. Năng suất lúa xuân của gia đình năm nay ước đạt 2 tạ/sào cao hơn vụ xuân năm 2016.
Còn ông Trần Văn Trì, thôn Năng Tĩnh, xã Nam Chính cho biết: Gia đình cấy toàn bộ giống BC15, đây là giống lúa thuần năng suất cao. Tuy lúa xuân ở giai đoạn trỗ bông xuất hiện bệnh đạo ôn gây hại nhưng do được chăm sóc lúa theo đúng hướng dẫn của HTX, đồng thời thường xuyên theo dõi, phòng, trừ sâu bệnh kịp thời cho lúa nên không ảnh hưởng đến năng suất lúa xuân. Diện tích 1 mẫu BC15 của gia đình ông Trì đã thu hoạch xong, năng suất đạt 2,7 tạ/sào.
Thu hoạch lúa xuân ở xã Tây An (Tiền Hải).
Theo ông Đỗ Thành Trung, Phó Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện, sản xuất vụ xuân năm nay của Tiền Hải có thuận lợi về cơ sở hạ tầng kỹ thuật phục vụ sản xuất như hệ thống thủy lợi ngày càng hoàn thiện hơn; các khâu hỗ trợ cho sản xuất về bảo vệ thực vật, giống, tập huấn khoa học kỹ thuật được thực hiện tốt... Ngoài ra, nhiều năm nay, trên địa bàn huyện thực hiện tốt việc đưa cơ giới hóa vào sản xuất nông nghiệp đã mang lại lợi ích rất nhiều cho nông dân, trong đó giải quyết khâu lao động nặng nhọc, tính thời vụ, giảm tổn thất trong nông nghiệp. Hiện nay, Tiền Hải đang chỉ đạo các địa phương tuyên truyền đến bà con nông dân tranh thủ thời tiết thuận lợi khẩn trương huy động nhân lực, máy móc ra đồng thu hoạch lúa xuân. Các HTX đã tổ chức các hộ có máy gặt đập liên hợp thực hiện tốt việc phân vùng, công khai mức giá gặt thuê. Toàn huyện đã huy động trên 200 máy gặt đập liên hợp, chỉ đạo phân vùng thu hoạch hợp lý, tránh tình trạng một số chủ máy nhận ruộng nhưng không bảo đảm thời gian thu hoạch cho nông dân. Bằng việc đẩy mạnh cơ giới trong sản xuất nên chỉ sau vài ngày xuống đồng, đến nay diện tích lúa xuân được thu hoạch đạt trên 30%, năng suất ước đạt 71 tạ/ha.
Cùng với chỉ đạo thu hoạch lúa xuân, Tiền Hải cũng tăng cường triển khai kế hoạch tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật sản xuất vụ mùa, giúp nông dân nắm bắt chủ trương sản xuất theo đề án của huyện đề ra. Thực hiện tốt việc quản lý nhà nước về phân bón, giống, thuốc bảo vệ thực vật. Đề ra một số cơ chế, chính sách khuyến khích tiêu thụ sản phẩm vụ mùa theo hướng liên kết với các công ty chế biến lương thực, thực phẩm hỗ trợ đầu ra ổn định cho nông dân. Chỉ đạo Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi huyện tuyên truyền để mọi người dân thực hiện tốt Pháp lệnh Khai thác bảo vệ công trình thủy lợi, không vi phạm cắm đăng đó, vó bè trên các sông trục, sông dẫn… xây dựng phương án phòng, chống lụt, bão, chống úng nội đồng triển khai đến các địa phương. UBND huyện ra văn bản chỉ đạo các xã, thị trấn củng cố bờ vùng, bờ thửa, các tuyến kênh mương, sửa chữa các trạm bơm nhằm chủ động điều hành khi có mưa úng xảy ra.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024