Hướng về ngày Thương binh - Liệt sĩ
Quy tập hài cốt liệt sĩ về an táng tại nghĩa trang quê nhà.
Mỗi việc làm cụ thể, mỗi công trình, phần việc thanh niên được triển khai như thay lời tri ân của thế hệ trẻ, từ việc tổ chức tu sửa, chỉnh trang, tạo cảnh quan môi trường sạch, đẹp tại các nghĩa trang, đài tưởng niệm liệt sĩ, các khu di tích lịch sử văn hóa, di tích cách mạng tại địa phương đến hỗ trợ, chăm sóc, phụng dưỡng Bà mẹ Việt Nam anh hùng, thăm hỏi, tặng quà, tổ chức khám chữa bệnh, cấp thuốc miễn phí, tu sửa, xây mới nhà tình nghĩa cho các thương binh, bệnh binh, thân nhân liệt sĩ, người có công với cách mạng, gia đình chính sách có hoàn cảnh khó khăn…
Theo số liệu thống kê của Tỉnh đoàn, đến nay, các cơ sở đoàn đã tặng 7 nhà tình nghĩa, trao 6.560 suất quà, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho 1.453 đối tượng chính sách, cựu thanh niên xung phong, hộ nghèo, trẻ em có hoàn cảnh khó khăn với tổng số tiền trên 1,6 tỷ đồng.
Chị Đặng Thị Chiên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh đoàn cho biết: Từ nay đến dịp kỷ niệm 70 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ, các cấp bộ đoàn trong tỉnh tiếp tục triển khai nhiều nội dung hoạt động phong phú như tổ chức chương trình giao lưu, gặp gỡ, tọa đàm với các thương binh, bệnh binh, thân nhân liệt sĩ; tổ chức lễ kết nạp đoàn viên, đảng viên trẻ tại các khu di tích lịch sử; thăm hỏi, tặng quà đối tượng chính sách… Các hoạt động này nhằm nêu cao vai trò, trách nhiệm, đồng thời giáo dục thế hệ trẻ truyền thống yêu nước, lòng tự hào dân tộc, tiếp tục phấn đấu trong học tập, lao động, cống hiến, đóng góp vào nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh.
Đoàn thanh niên tham gia vệ sinh nghĩa trang liệt sĩ chuẩn bị cho lễ kỷ niệm 70 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Hướng tới kỷ niệm 70 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ, cùng với các cấp, các ngành trong tỉnh, Hội Cựu chiến binh (CCB) tỉnh đã tích cực vận động các tập thể, cá nhân, hội viên và các công ty, doanh nghiệp để xây nhà tình nghĩa cho hội viên CCB là đối tượng chính sách có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn về nhà ở.
Ông Nguyễn Văn Hán, Chủ tịch Hội CCB tỉnh cho biết: Việc tổ chức vận động quyên góp xây nhà tình nghĩa cho hội viên có hoàn cảnh khó khăn nhằm nâng cao nhận thức cho cán bộ, hội viên về công tác “Đền ơn đáp nghĩa”, đây cũng là dịp tri ân thế hệ CCB đã cống hiến cho sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc. Sau 2 tháng phát động (từ 10/5 - 10/7) tại 8 huyện, thành phố, các cấp hội đã quyên góp được trên 400 triệu đồng để xây 8 nhà tình nghĩa cho hội viên; đồng thời, tặng 40 suất quà, mỗi suất trị giá 300.000 đồng cho hội viên có hoàn cảnh khó khăn. Bên cạnh đó, Hội cũng tích cực phối hợp với hội viên CCB ở các doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh quyên góp được 740 triệu đồng, nhờ đó 13 CCB có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn được sống trong những ngôi nhà mới kiên cố.
Đoàn thanh niên tham gia vệ sinh nghĩa trang liệt sĩ chuẩn bị cho lễ kỷ niệm 70 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Những việc làm thiết thực của các cấp, các ngành, các địa phương, các tổ chức, cá nhân không chỉ là những hoạt động ý nghĩa hướng tới kỷ niệm 70 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ, thể hiện tấm lòng tri ân của các tầng lớp nhân dân đối với các anh hùng liệt sĩ, gia đình có công với cách mạng mà còn nhằm giáo dục tinh thần “Uống nước nhớ nguồn” cho thế hệ sau.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024