Ban chỉ đạo phong trào Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2017
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì hội nghị.
6 tháng đầu năm, phong trào Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa và công tác gia đình trên địa bàn tỉnh đã đạt được những kết quả nhất định. Theo thống kê của ban chỉ đạo các huyện, thành phố đến nay, toàn tỉnh hiện có 98,6% số đám cưới, 98,8% số đám tang thực hiện nếp sống văn minh; các hoạt động lễ hội diễn ra an toàn, lành mạnh; phong trào thi đua xây dựng gia đình văn hóa tiếp tục được duy trì; hiện toàn tỉnh có 94,4% hộ gia đình đăng ký đạt danh hiệu gia đình văn hóa. Những tháng đầu năm, toàn tỉnh đã thành lập thêm 10 mô hình gia đình, trên 40 câu lạc bộ và gần 50 nhóm phòng, chống bạo lực gia đình; số vụ bạo lực gia đình giảm 132 vụ so với cùng kỳ năm trước...
Tại hội nghị, các đại biểu tham gia thảo luận một số vấn đề xã hội hiện đang được quan tâm như: vấn đề văn hóa giao thông, việc thực hiện các tiêu chí văn hóa trong xây dựng nông thôn mới, công tác quản lý di tích, quản lý lễ hội, công tác xây dựng cơ quan, đơn vị sự nghiệp đạt chuẩn văn hóa...đồng thời đưa ra những đề nghị, giải pháp để khắc phục những hạn chế còn tồn tại.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh biểu dương những kết quả ban chỉ đạo các cấp đã đạt được trong 6 tháng đầu năm đồng thời nêu ra một số nhiệm vụ trọng điểm Ban chỉ đạo cần thực hiện trong 6 tháng cuối năm, theo đó: Cần đẩy mạnh công tác tuyên truyền Quyết định số 17 của UBND tỉnh về xây dựng nếp sống văn hóa trên địa bàn tỉnh; tích cực thực hiện công tác xây dựng đời sống văn hóa cơ sở gắn với 19 tiêu chí xây dựng nông thôn mới; Ban chỉ đạo tăng cường thanh tra, kiểm tra, quản lý lễ hội, làm tốt công tác tổ chức lễ hội mùa thu, chuẩn bị cho lễ hội mùa xuân năm 2018; Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tham mưu với UBND tỉnh trong việc thực hiện Chỉ thị số 11 của Thủ tướng Chính phủ về xây dựng đạo đức lối sống trong gia đình; tập trung hướng dẫn các cơ quan, đơn vị sự nghiệp đăng ký danh hiệu đạt chuẩn văn hóa; tăng cường thanh tra, kiểm tra các nội dung mà Ban chỉ đạo đã đề ra...
Thảo Tiên
Tin cùng chuyên mục
- Phô mai - Nét độc đáo trong ẩm thực Pháp 28.07.2024 | 19:53 PM
- Khai mạc Lễ hội Diều quốc tế - Quảng Nam 2024: 100 loại diều rực rỡ quy tụ trên bầu trời 28.07.2024 | 19:52 PM
- Phát hành bộ tem “Bảo vật quốc gia (bộ 3): Đồ gốm” 28.07.2024 | 19:55 PM
- Thông điệp phòng, chống bệnh viêm gan 28.07.2024 | 19:52 PM
- Tọa đàm về sách “Mở cửa tâm trí” 28.07.2024 | 19:53 PM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 28.07.2024 | 15:00 PM
- Hà Thị Linh thắng áp đảo trận ra quân Olympic Paris 28.07.2024 | 09:05 AM
- Olympic 2024: Australia vươn lên dẫn đầu bảng tổng sắp huy chương 28.07.2024 | 09:05 AM
- Cuba long trọng kỷ niệm 71 năm cuộc tấn công Pháo đài Moncada 28.07.2024 | 09:05 AM
- Hơn 4.000 người phải sơ tán vì cháy rừng ở bang California 28.07.2024 | 09:06 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ