Hồng Tiến thấp thỏm mùa lũ, bão
Nghe tin thượng nguồn xả lũ, nông dân Hồng Tiến thuê máy móc đào đắp gia cố, nâng cao bờ đầm nhưng vẫn lo lắng, bất an.
Hồng Tiến là xã nằm hoàn toàn ngoài đê tả Hồng Hà. Cuộc sống và sản xuất của người dân phụ thuộc vào hệ thống đê bối chắn sóng, đê bao địa phương và lớp bờ bao ngoài mép nước của nhân dân đào đắp. Tuy nhiên ông Phạm Quang Hiệu, Chủ tịch UBND xã cho biết: 7km bờ bao của nhân dân đào đắp và 8km đê bao của xã bảo vệ 150ha lúa và thủy sản hiện đã xuống cấp nghiêm trọng.
Gần đây, nhất là đợt bão số 1, bão số 3 năm 2016 đã làm vỡ nhiều đoạn bờ bao của bà con và nước tràn qua đê bao của xã khiến toàn bộ diện tích nuôi trồng thủy sản bị ngập tràn, thất thoát nhiều thủy sản và hư hỏng bờ bao đầm, ao.
Ông Đỗ Văn Nghĩa, chủ đầm thôn Nam Tiến cho biết: Dù đã chủ động tiêu úng sớm và đắp cao bờ đầm chống tràn nhưng khi lũ, bão kết hợp làm vỡ bờ bao và tràn qua đê bao của xã nên nước cuốn xiết vào vùng thủy sản khiến gia đình không kịp trở tay. Ngoài việc mất hơn 2 tấn cá chuẩn bị cho thu hoạch, gia đình còn tốn công, tiền của đào đắp, gia cố lại bờ ao mất gần 100 triệu đồng.
Còn ông Đào Văn Đại, chủ đầm nuôi cá và tôm chia sẻ: Bão số 1 năm 2016 làm gia đình thiệt hại hơn 50 triệu đồng nhưng gia đình vẫn tiếp tục đầu tư nuôi mới và mạnh dạn chuyển đổi toàn bộ diện tích nuôi cá truyền thống sang nuôi tôm. Điều khiến gia đình tôi cũng như hơn 50 hộ trong vùng thủy sản tập trung của xã lo lắng không phải là dịch bệnh thủy sản mà chính là hệ thống bờ bao và đê bao của xã không đủ sức chống chọi với lũ, bão. Nếu xảy ra vỡ đê bao, nước tràn vào thì toàn bộ vốn liếng và công sức của bà con sẽ trôi theo dòng lũ.
Đê bao của xã Hồng Tiến đang bị sạt lở, thẩm lậu nhiều chỗ.
Hệ thống bờ bao của nhân dân và đê bao của xã Hồng Tiến ngoài chức năng chống lũ còn có tác dụng chống xâm nhập mặn vào vùng sản xuất lúa, hoa màu và thủy sản của địa phương. Hệ thống đê quốc gia và đê bối thuộc địa bàn xã Hồng Tiến quản lý được bảo vệ vững chắc thời gian qua nhờ có lớp đê bao của xã và bờ bao của nhân dân đào đắp. Hai lớp bờ, đê bao này hứng chịu toàn bộ áp lực nước lũ, tránh cho sóng đánh trực tiếp vào thân đê bối cũng như đê quốc gia. Tuy nhiên, do thời gian sử dụng dài mà không có sự tu bổ, nâng cấp nên 8km đê bao của xã đã xuống cấp nghiêm trọng; một số đoạn bị sạt lở, thân và chân đê hẹp, cao trình đê thấp. Còn 7km bờ bao của nhân dân đào đắp vừa mỏng vừa thấp, không đủ sức chống đỡ bão, lũ nên thường xuyên bị sóng đánh sạt lở và vỡ.
Các công trình phòng, chống thiên tai đang từng ngày xuống cấp nhưng chưa có giải pháp nào để nâng cấp bởi không có kinh phí đầu tư, cấp ủy, chính quyền và người dân Hồng Tiến chỉ biết trông chờ vào sự quan tâm chỉ đạo, hỗ trợ của cấp trên.
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Hưng Hà: Tổ chức lễ dâng hương, thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ 25.07.2024 | 22:07 PM
- Nhân dân Thái Bình chung niềm tiếc thương tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 25.07.2024 | 19:52 PM
- Hướng dẫn giám sát và phòng, chống bệnh bạch hầu cho cán bộ, nhân viên y tế 25.07.2024 | 18:25 PM
- Quỳnh Phụ: Tổng dư nợ nguồn vốn tín dụng đạt 610.558 triệu đồng 25.07.2024 | 18:23 PM
- Liên đoàn Lao động huyện Đông Hưng dâng hương tưởng nhớ đồng chí Nguyễn Đức Cảnh 25.07.2024 | 18:22 PM
- Đông đảo người dân xếp hàng chờ vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 25.07.2024 | 18:27 PM
- Mãi mãi giữ gìn và vun đắp cho mối quan hệ láng giềng tốt đẹp Việt Nam-Campuchia 25.07.2024 | 17:17 PM
- Đổi thay ở vùng đất nơi chân sóng 25.07.2024 | 17:43 PM
- Thành phố Thái Bình: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ 25.07.2024 | 17:15 PM
- Cháy tại Công ty TNHH Hoa Việt: Không có thiệt hại về người 25.07.2024 | 17:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!