Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội đấu tranh hiệu quả với tội phạm hình sự
Lực lượng cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội thu hồi xe mô tô trộm cắp.
Thượng tá Nhâm Ngọc Bình, Trưởng phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội Công an tỉnh cho biết: Thời gian qua, được sự lãnh đạo, chỉ đạo của Đảng ủy, Ban Giám đốc Công an tỉnh, đơn vị đã triển khai thực hiện nhiều biện pháp, hình thức tuyên truyền, vận động nhân dân chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật; sử dụng đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ đấu tranh triệt xóa nhiều ổ nhóm tội phạm, góp phần giữ vững an ninh trật tự trên địa bàn. Đơn vị đã khám phá thành công 100% các vụ trọng án; triệt phá nhiều ổ nhóm tội phạm hoạt động lưu động liên tuyến, liên tỉnh; bắt giữ hàng trăm đối tượng hình sự cộm cán, không để tội phạm lộng hành, hoạt động theo kiểu “xã hội đen”.
Với việc triển khai đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ, từ đầu năm đến nay, Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội đã phát hiện, điều tra, làm rõ trên 40 vụ phạm pháp hình sự, 120 đối tượng, khởi tố trên 30 vụ. Trong đó, đơn vị đã triệt phá 1 băng nhóm gồm 5 đối tượng gây ra 40 vụ trộm cắp xe máy trên địa bàn hai tỉnh Thái Bình, Hải Dương (14 vụ ở địa bàn tỉnh Thái Bình, 26 vụ ở địa bàn tỉnh Hải Dương); triệt phá băng nhóm, bắt 2 đối tượng gây ra 12 vụ cướp giật tài sản trên các tuyến đường 10, 39B, 458 trên địa bàn tỉnh. Phối hợp với Công an huyện Thái Thụy và Công an huyện Tiền Hải khám phá nhanh 2 vụ giết người do nguyên nhân xã hội.
Đáng chú ý là vụ giết người xảy ra ngày mùng 1 tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 tại thôn Vị Nguyên, xã Thái Thọ (Thái Thụy), do mâu thuẫn từ trước đối tượng Dương Văn Thà đã có hành vi bóp cổ bà N.T.L (hàng xóm), sau khi giết nạn nhân đối tượng Thà đã dựng hiện trường giả để đánh lạc hướng cơ quan điều tra. Vụ án xảy ra vào đúng ngày đầu năm mới nhưng với tinh thần quyết tâm đấu tranh với tội phạm đến cùng, Phòng đã tập trung lực lượng điều tra làm rõ, bắt đối tượng sau 1 ngày gây án.
Đầu năm 2017, Công an tỉnh nhận được tin báo từ quần chúng nhân dân tại khu vực xã Mỹ Lộc (Thái Thụy) xuất hiện một ổ nhóm tội phạm hoạt động theo kiểu “xã hội đen”. Được sự chỉ đạo trực tiếp của lãnh Công an tỉnh, Phòng đã cử lực lượng trinh sát dày dạn kinh nghiệm xuống địa bàn điều tra. Sau 2 tháng bám trụ tại địa bàn, các trinh sát đã thu thập đủ tài liệu, triệt phá thành công băng nhóm gồm 7 đối tượng do Vũ Văn Sơn (tức Sơn Lông), sinh năm 1983, hộ khẩu thường trú thôn 5, xã Tam Hưng, huyện Thủy Nguyên (thành phố Hải Phòng) cầm đầu. Đây là băng nhóm tội phạm hoạt động rất tinh vi, núp bóng doanh nghiệp, đối tượng cầm đầu thường xuyên tuyển chọn những tên côn đồ là người Hải Phòng, Quảng Ninh về làm việc, phục vụ cho việc làm ăn của đối tượng tại địa bàn huyện Thái Thụy, băng nhóm có biểu hiện thực hiện nhiều hành vi phạm tội gây bức xúc dư luận.
Khoảng đầu tháng 5/2017, trên địa bàn tỉnh liên tục xảy ra các vụ trộm cắp trong trường học gây bức xúc trong nhân dân. Trước thực trạng đó, Phòng đã lập chuyên án, tập trung lực lượng tiến hành điều tra, xác minh. Sau hơn 1 tháng đấu tranh quyết liệt các trinh sát đã bắt 2 đối tượng trộm cắp gồm: Phạm Hưng Long, sinh năm 1983, trú quán thôn Đông Hạ, xã Ninh Phúc, thành phố Ninh Bình (Ninh Bình) đối tượng có 4 tiền án và Nguyễn Bình Hiển, sinh năm 1964, trú quán thôn Phan Thanh, xã Nguyên Xá (Đông Hưng) đối tượng có 4 tiền án. Thời gian trước đây, Long và Hiển ở cùng tổ cải tạo tại trại giam Thanh Lâm (Thanh Hóa). Sau khi ra trại, Long đến liên hệ với Hiển và rủ nhau đi trộm cắp tài sản ở các trường thuộc địa phận tỉnh Thái Bình, 2 đối tượng đã cùng nhau đi trộm cắp lấy được nhiều tài sản của các trường mầm non ở Thái Bình mang về Nam Định, Ninh Bình bán lấy tiền sử dụng ma túy (cả hai đối tượng đều nghiện ma túy nặng).
Theo nhận định từ nay đến cuối năm, tình hình an ninh trật tự vẫn tiềm ẩn nhiều yếu tố phức tạp, để đấu tranh hiệu quả với các loại tội phạm, Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội Công an tỉnh tiếp tục tập trung lực lượng tăng cường bám trụ tại các địa bàn phức tạp, qua đó phát hiện, ngăn ngừa kịp thời các loại tội phạm mới, tập trung đánh mạnh vào các loại tội phạm truyền thống; điều tra, làm rõ các vụ án xảy ra bảo đảm đúng pháp luật, không để oan sai; phòng ngừa và giải quyết tốt các vấn đề phức tạp về tội phạm trên địa bàn, lĩnh vực trọng điểm.
Vũ Tiến
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang